
Gabatarwa
Kalmarka fitila ce ga ƙafafuna, haske ce kuma ga hanyata
(Zabura 119:105)
Littafi Mai Tsarki Kalmar Allah ce, wanda ke ja-gorar matakanmu kuma yana ba mu shawara a kan shawarwarin da za mu yi kowace rana. Kamar yadda aka rubuta a cikin wannan Zabura, Kalmarsa za ta iya zama fitila ga ƙafafunmu da kuma cikin shawarwarinmu.
Littafi Mai Tsarki buɗaɗɗiyar wasiƙa ce da aka rubuta wa maza, mata, da yara, daga wurin Allah. Shi mai rahama ne; yana son farin cikin mu. Ta wajen karanta littattafan Misalai, Mai-Wa’azi, ko Huɗuba a kan Dutse (a cikin Matta, surori 5 zuwa 7), za mu sami shawara daga Kristi don ƙulla dangantaka mai kyau da Allah da kuma maƙwabtanmu, waɗanda wataƙila uba, uwa, ɗa, ko wasu mutane. Ta wajen koyon wannan shawarar da aka rubuta a cikin littattafai da wasiƙu na Littafi Mai Tsarki, kamar na Manzo Bulus, Bitrus, Yohanna, da kuma almajiran Yaƙub da Yahuda (’yan’uwan Yesu) kamar yadda aka rubuta a Misalai, za mu ci gaba da girma cikin hikima a gaban Allah da kuma tsakanin mutane, ta wajen yin amfani da ita.
Wannan Zabura ta bayyana cewa Kalmar Allah, Littafi Mai Tsarki, na iya zama haske ga tafarkinmu, wato, ga manyan jagororin ruhaniya na rayuwarmu. Yesu Kristi ya nuna babban ja-gora ta fuskar bege, wato na samun rai madawwami: “Rai na har abada ke nan: domin su san ka, Allah Makaɗaici na gaskiya, da kuma Yesu Kristi, wanda ka aiko.” (Yohanna 17:3). Ɗan Allah ya yi magana game da begen tashin matattu kuma ya ta da mutane da yawa a lokacin hidimarsa. Mafi ban mamaki tashin matattu shine na abokinsa Li’azaru, wanda ya mutu kwana uku, kamar yadda aka faɗa a cikin Bisharar Yahaya (11:34-44).
Wannan rukunin yanar gizon Littafi Mai Tsarki yana ɗauke da talifofi da yawa na Littafi Mai Tsarki a yaren da kuka zaɓa. Amma, a Turanci, Sifen, Fotigal, da Faransanci kawai, akwai talifofi da yawa na Littafi Mai Tsarki masu ƙarfafawa da aka tsara don ƙarfafa ka ka karanta Littafi Mai Tsarki, ka fahimce shi, kuma ka yi amfani da shi, da nufin samun (ko ci gaba da samun) rayuwa mai daɗi, tare da bangaskiya ga begen rai na har abada (Yohanna 3:16, 36). Kuna da Littafi Mai Tsarki na kan layi, kuma hanyoyin haɗin yanar gizon waɗannan labaran suna a ƙasan shafin (an rubuta cikin Turanci. Don fassarar atomatik, kuna iya amfani da Google Translate).
***
1 – A bikin bikin tunawa da mutuwar Yesu Almasihu
Za a yi bikin tunawa da mutuwar Kristi
a ranar Litinin, 30 ga Maris, 2026, bayan faɗuwar rana
(bisa ga sabon wata na taurari)
« da yake an riga an yanka Ɗan Ragonmu na Idin Ƙetarewa, wato, Almasihu »
(1Korantiyawa 5:7)
Da fatan za a danna mahaɗin don ganin taƙaita labarin
Budaddiyar wasiƙa zuwa ga ikilisiyar
Shaidun Jehobah
Ya ku ‘yan’uwa maza da mata a cikin Kristi,
Dole ne Kiristocin da suke da begen rai na har abada a duniya su bi umurnin Kristi na su ci gurasa marar yisti kuma su sha daga cikin ƙoƙon a lokacin tunawa da mutuwarsa ta hadaya
(Yohanna 6:48-58)
Yayin da ranar tunawa da mutuwar Kristi ke gabatowa, yana da muhimmanci mu bi umurnin Kristi game da abin da ke wakiltar hadayarsa, wato jikinsa da jininsa, waɗanda gurasa marar yisti da kofin ruwan inabi suka wakilta. A wani lokaci, da yake magana game da manna da ya faɗo daga sama, Yesu Kristi ya ce: “Lalle hakika, ina gaya muku, in ba ku ci naman jikin Ɗan Mutum ba, kuka kuma sha jininsa, ba rai a gare ku. Duk wanda suke cin naman jikina, yake kuma shan jinina, yana da rai madawwami, ni kuwa zan tashe shi a ranar ƙarshe” (Yohanna 6:48-58). Wasu za su yi jayayya cewa bai furta waɗannan kalmomi a matsayin wani ɓangare na abin da zai zama bikin tunawa da mutuwarsa ba. Wannan gardamar ba ta tauye hakkin cin abin da ke wakiltar namansa da jininsa, wato gurasa marar yisti da ƙoƙon ruwan inabi.
Yarda, na ɗan lokaci, cewa za a sami bambanci tsakanin waɗannan kalaman da kuma bikin tunawa, to dole ne mutum ya koma ga misalinsa, bikin Idin Ƙetarewa (« An yi hadaya da Kristi Idin Ƙetarewarmu » 1 Korinthiyawa 5: 7; Ibraniyawa 10:1). Wanene zai yi Idin Ƙetarewa? Masu kaciya kaɗai (Fitowa 12:48). Fitowa 12:48, ya nuna cewa baƙon ma zai iya yin Idin Ƙetarewa, idan an yi musu kaciya. Shiga Idin Ƙetarewa ya zama wajibi ga baƙon (dubi aya ta 49): “Idan baƙo yana zaune a wurinku, shi ma sai ya kiyaye Idin Ƙetarewa ga Ubangiji bisa ga umarnai da ka’idodi na Idin Ƙetarewa. Ka’ida ɗaya ce ga baƙo da ɗan gari” (Litafin Lissafi 9:14). “Ka’ida ɗaya ce domin taron jama’a da kuma baƙin da yake zaune tare da su. Ka’ida ce madawwamiya a dukan zamanansu. Kamar yadda suke a gaban Ubangiji, haka kuma baƙon da yake baƙunci a cikinsu yake” (Litafin Lissafi 15:15). Kasancewa a Idin Ƙetarewa hakki ne mai muhimmanci, kuma Jehobah, game da wannan bikin, bai bambanta tsakanin Isra’ilawa da baƙi ba.
Me ya sa muka nace cewa baƙon yana cikin wajibcin yin Idin Ƙetarewa? Domin babbar gardamar waɗanda suka hana saka hannu cikin abin da ke wakiltar jikin Kristi, ga Kiristoci masu aminci waɗanda suke da begen zama a duniya, ba sa cikin “sabon alkawari”, kuma ba sa cikin Isra’ila ta ruhaniya. Duk da haka, bisa ga misalin Idin Ƙetarewa, wanda ba Ba’isra’ile ba zai iya yin Idin Ƙetarewa… Menene ma’anar kaciya ta ruhaniya ke wakilta? Biyayya ga Jehobah (Kubawar Shari’a 10:16; Romawa 2:25-29). Rashin kaciya na ruhaniya yana wakiltar rashin biyayya ga Jehobah da Kristi (Ayyukan Manzanni 7:51-53). Amsar tana dalla-dalla a ƙasa.
Cin gurasa da shan ƙoƙon ruwan inabi, ya dogara da begen sama ko na duniya? Idan waɗannan bege biyu sun tabbata, gabaki ɗaya, ta wurin karanta dukan furucin Kristi, manzanni da ma na zamaninsu, za mu gane cewa ba a kame su ba ko kuma an ambata su kai tsaye a cikin Littafi Mai Tsarki. Alal misali, sau da yawa Yesu Kristi ya yi maganar rai madawwami, ba tare da bambanta begen sama da na duniya ba (Matta 19:16,29; 25:46; Markus 10:17,30; Yohanna 3:15,16, 36;4:14; 35;5:24,28,29 (a cikin maganar tashin matattu, bai ma ambaci cewa za ta zama ta duniya ba (ko da yake za ta kasance)), 39;6:27,40, 47.54 (akwai wasu nassoshi da yawa. inda Yesu Kiristi bai bambanta tsakanin rai na har abada a sama ko a duniya ba)). Saboda haka, bai kamata waɗannan bege biyu su bambanta tsakanin Kiristoci a yanayin bikin tunawa da Yesu ba. Kuma ba shakka, a ƙarƙashin waɗannan bege guda biyu, ga cin gurasa da shan ƙoƙon, ba shi da cikakken tushe na Littafi Mai Tsarki.
A ƙarshe, a cikin mahallin Yohanna 10, a ce Kiristoci da suke da begen zama a duniya za su zama “waɗansu tumaki”, ba sashe na sabon alkawari ba, ba ya cikin dukan wannan sura ɗaya. Yayin da kake karanta labarin (a ƙasa), “Sauran Tumaki”, wanda ya yi nazarin mahallin da kuma kwatancin Kristi a hankali, a cikin Yohanna 10, za ku gane cewa ba yana maganar alkawari ba, amma a kan ainihin Almasihu na gaskiya. “Waɗansu tumaki” Kiristocin da ba Yahudawa ba ne. A cikin Yohanna 10 da 1 Korinthiyawa 11, babu wani hani na Littafi Mai Tsarki a kan Kiristoci masu aminci waɗanda suke da begen rai na har abada a duniya kuma waɗanda suke da kaciyar zuciya ta ruhaniya, daga cin gurasa da shan ƙoƙon ruwan inabi na tunawa.
’Yan’uwa cikin Kristi.
***
Za a yi bikin tunawa da mutuwar Kristi
a ranar Litinin, 30 ga Maris, 2026, bayan faɗuwar rana
(bisa ga sabon wata na taurari)
– The Idin Ƙetarewa ne juna na Allah ta da bukatun ga bikin na mutuwa tunawa da Almasihu: « Waɗannan kam, isharori ne kawai na abin da zai auku, amma Almasihu shi ne ainihinsu » (Kolosiyawa 2:17). « To, tun da yake Shari’a ishara ce kawai ta kyawawan abubuwan da suke a gaba, ba ainihin siffarsu ba » (Ibraniyawa 10:1).
– Mutane kawai kaciya zai iya yin idin ƙetarewa: « Idan baƙon da yake zaune tare da ku yana so ya yi Idin Ƙetarewa ga Ubangiji tare da ku, to, sai a yi wa kowane namiji da yake a gidansa kaciya sa’an nan ya iya shiga idin, shi kuma ya zama ɗan ƙasa. Daɗai, marar kaciya ba zai ci ba » (Fitowa 12:48).
– Kiristoci ba sa ƙarƙashin wajibi ne na kaciya ta jiki. Ya kaciya ne na ruhaniya: « Dole ne ku kaciya ku kame zukatanku, kada ku yi wuyan wuyanku » (Kubawar Shari’a 10:16; Ayukan Manzanni 15: 19,20,28,29 « apostolic umurnin ». Romawa 10: 4 « Kristi ne ƙarshen Shari’ar » (aka ba Musa)).
– The kaciya ta ruhu na zuciya yana nufin biyayya ga Allah da kuma Ɗansa Yesu Almasihu: « Lalle yin kaciya yana da amfani, in dai kana bin Shari’ar. Amma in kai mai keta shari’ar ne, kaciyarka ba a bakin kome take ba. In kuwa marar kaciya yana kiyaye farillan Shari’a, ashe, ba sai a lasafta rashin kaciyarsa a kan kaciya ba? Ashe, wanda rashin kaciya al’adarsa ce, ga shi kuwa, yana bin Shari’ar daidai, ba sai ya kāshe ka ba, kai da kake da Shari’a a rubuce da kuma kaciya, amma kana keta Shari’ar? Gama Bayahude na ainihi ba mutum ne wanda yake Bayahude bisa siffar jikinsa na fili ba, kaciya ta ainihi kuwa ba kaciya ce ta fili ta fatar jiki ba. Wanda yake Bayahude a zuci, ai, shi ne Bayahude. Kaciyar ainihi kuwa a zuci take, wato ta ruhu, ba ta zahiri ba. Irin wannan mutum, Allah ne yake yaba masa, ba ɗan adam ba » (Romawa 2: 25-29).
– Babu kaciya: shi ne rashin biyayya ga Allah da kuma Yesu Almasihu: « Ku kangararru, masu ɓatan basira, masu kunnen ƙashi, kullum kuna yi wa Ruhu Mai Tsarki tsayayya. Yadda kakanninku suka yi, haka ku ma kuke yi. A cikin annabawa wane ne kakanninku ba su tsananta wa ba? Sun kuma kashe waɗanda suka yi făɗi a kan zuwan Mai Adalcin nan, wanda a yanzu kuka zama maciya amanarsa, da kuma makasansa, ku ne kuwa kuka karɓi Shari’a ta wurin mala’iku, amma ba ku kiyaye ta ba! » (Ayyukan Manzanni 7: 51-53).
– The kaciya ta ruhu na zuciya ake bukata domin sa hannu a cikin tunawa da mutuwar Almasihu (wani Kirista bege (samaniya ko duniya)): « Sai dai kowa ya auna kansa, sa’an nan ya ci gurasar, ya kuma sha a ƙoƙon » (1 Korinthiyawa 11:28).
– Dole ne Kirista yayi nazarin lamirinsa kafin ya halarci bikin Kiristi. Idan ya ɗauki cewa yana da lamiri mai tsabta a gaban Allah, yana da kaciya ta ruhaniya, to, zai iya shiga cikin tunawa da mutuwar Kristi (duk abin da bege na Krista (samaniya ko duniya)).
– Umarnin bayyane na Almasihu, shine gayyatar ga dukan Kiristoci masu aminci su ci « gurasa marar yisti », wakiltar « jiki » da kuma sha daga yanke, wakiltar « jininsa »: « Ni ne Gurasa mai ba da rai. Kakannin kakanninku sun ci manna a jeji, amma kuwa sun mutu. Ga Gurasa mai saukowa daga Sama, domin kowa yă ci, kada ya mutu. Ni ne Gurasar rai da ya sauko daga Sama. Kowa ya ci Gurasan nan, zai rayu har abada. Har ma gurasar da zan bayar naman jikina ne, domin duniya ta rayu.” Sai Yahudawa suka ta da husuma a junansu, suna cewa, “Yaya mutumin nan zai iya ba mu naman jikinsa mu ci?” Sai Yesu ya ce musu, “Lalle hakika, ina gaya muku, in ba ku ci naman jikin Ɗan Mutum ba, kuka kuma sha jininsa, ba rai a gare ku. Duk wanda yake cin naman jikina, yake kuma shan jinina, yana da rai madawwami, ni kuwa zan tashe shi a ranar ƙarshe. Domin naman jikina abinci ne na hakika, jinina kuma abin sha ne na hakika. Duk wanda yake cin naman jikina, yake shan jinina, a cikina yake zaune, ni kuma a cikinsa. Kamar yadda rayayyen Uba ya aiko ni, nake kuma rayuwa saboda Uban, haka ma wanda yake ni ne abincinsa zai rayu saboda ni. Wannan shi ne Gurasar da ya sauko daga Sama, ba irin wadda kakannin kakanninku suka ci ba, duk da haka suka mutu. Duk mai cin Gurasan nan zai rayu har abada » (Yahaya 6:48-58).
– Saboda haka, dukan Kiristoci masu aminci, duk abin da begensu na sama ko na duniya, dole ne su ɗauki gurasa da ruwan inabi daga tunawar mutuwar Kristi, umarni ne: « Sai Yesu ya ce musu, “Lalle hakika, ina gaya muku, in ba ku ci naman jikin Ɗan Mutum ba, kuka kuma sha jininsa, ba rai a gare ku. (…) Kamar yadda rayayyen Uba ya aiko ni, nake kuma rayuwa saboda Uban, haka ma wanda yake ni ne abincinsa zai rayu saboda ni » (Yahaya 6:53,57).
– Abin tunawa da mutuwar Kristi shine kawai a yi bikin ne kawai tsakanin masu bin gaskiya na Almasihu: « Sai dai kowa ya auna kansa, sa’an nan ya ci gurasar, ya kuma sha a ƙoƙon » (1 Korinthiyawa 11:33).
– Idan kana so ka shiga cikin « ranar tunawa da mutuwar Almasihu » kuma kai ba Krista ba ne, dole ne a yi maka baftisma, da gaske yana son yin biyayya da umarnin Kristi: « Ku je ku almajirtar da mutane tsakanin dukan al’ummai, kuna yi musu baftisma da sunan Uba, da Ɗa, da Ruhu Mai Tsarki, kuna koya musu su kiyaye duk abin da na umarce ku, kuma, ga shi, ni kuma kullum ina tare da ku har zuwa matuƙar zamani » (Matiyu 28:19, 20).
Karatun Yohanna 10:1-16 da kyau ya nuna cewa ainihin jigon shi ne bayyana Almasihu a matsayin makiyayi na gaske ga almajiransa, tumaki.
A cikin Yohanna 10:1 da Yohanna 10:16 an rubuta: “Lalle hakika, ina gaya muku, wanda bai shiga garken tumaki ta ƙofa ba, amma ya haura ta wani gu, to, shi ɓarawo ne, ɗan fashi kuma. (…) Ina kuma da waɗansu tumaki da ba na wannan garke ba ne. Su ma lalle in kawo su, za su kuwa saurari muryata, su zama garke guda, makiyayi kuma guda”. Wannan “garken tumaki” yana wakiltar yankin da Yesu Kristi ya yi wa’azi, wato al’ummar Isra’ila, a cikin mahallin dokar Musa: “Waɗannan sha biyun Yesu ne ya aika, ya umarce su: ‘Su sha biyun nan ne Yesu ya aika, ya yi musu umarni, ya ce, “Kada ku shiga ƙasar al’ummai, ko kuma kowane garin Samariyawa. 6Sai dai ku je wurin batattun tumakin jama’ar Isra’ila Irm »” (Matta 10:5, 6). “Ya amsa ya ce, “Ni wurin ɓatattun tumakin jama’ar Isra’ila kaɗai aka aiko ni »” (Matta 15:24).
A Yohanna 10:1-6 an rubuta cewa Yesu Kiristi ya bayyana a gaban ƙofar “garken tumaki”. Hakan ya faru a lokacin baftisma. “Mai tsaron ƙofa” shi ne Yahaya Maibaftisma (Matta 3:13). Ta wurin yi wa Yesu baftisma, wanda ya zama Almasihu, Yohanna Mai Baftisma ya buɗe masa kofa kuma ya shaida cewa Yesu shi ne Almasihu da Ɗan Rago na Allah: “Kashegari Yahaya ya tsinkayo Yesu na nufo shi, sai ya ce, “Kun ga, ga Ɗan Rago na Allah, wanda zai ɗauke zunubin duniya! » »(Yohanna 1:29-36).
A cikin Yohanna 10: 7-15, yayin da yake ci gaba a kan jigon Almasihu ɗaya, Yesu Kristi ya yi amfani da wani kwatanci ta wajen ɗaukan kansa a matsayin “Ƙofar”, wurin shiga guda ɗaya da Yohanna 14:6: “Yesu ya ce masa, “Ni ne hanya, ni ne gaskiya, ni ne kuma rai. Ba mai zuwa wurin Uba sai ta wurina » ». Babban jigon batun koyaushe shine Yesu Kiristi a matsayin Almasihu. Daga aya ta 9, na wannan nassi (ya canza kwatancin a wani lokaci), ya ayyana kansa a matsayin makiyayin da yake kiwon tumakinsa. Yesu Kristi ya ayyana kansa a matsayin makiyayi mai kyau wanda zai ba da ransa domin almajiransa kuma wanda yake ƙaunar tumakinsa (ba kamar makiyayi mai albashi ba wanda ba zai kasada ransa domin tumakin da ba nasa ba). Har ila yau abin da koyarwar Kristi ta mayar da hankali shi ne da kansa a matsayin makiyayi wanda zai sadaukar da kansa domin tumakinsa (Matta 20:28).
Yohanna 10:16-18: “Ina kuma da waɗansu tumaki da ba na wannan garke ba ne. Su ma lalle in kawo su, za su kuwa saurari muryata, su zama garke guda, makiyayi kuma guda. Domin wannan uba yake ƙaunata, domin ina ba da raina in ɗauko shi kuma. Ba mai karɓe mini rai, don kaina nake ba da shi. Ina da ikon ba da shi, ina da ikon ɗauko shi kuma. Na karɓo wannan umarni ne daga wurin Ubana”.
Ta wajen karanta waɗannan ayoyin, yin la’akari da mahallin ayoyin da suka gabata, Yesu Kristi ya ba da sanarwar wani sabon ra’ayi a lokacin, cewa zai sadaukar da ransa ba kawai ga almajiransa Yahudawa ba, amma har ma ga waɗanda ba Yahudawa ba. Hujjar ita ce, doka ta ƙarshe da ya ba almajiransa, game da wa’azi, ita ce: “Amma za ku sami iko sa’ad da Ruhu Mai Tsarki ya sauko muku, za ku kuma zama shaiduna a Urushalima, da duk ƙasar Yahudiya, da ta Samariya, har ya zuwa iyakar duniya” (Ayyukan Manzanni 1:8). Daidai lokacin baftisma na Karniliyus ne kalmomin Kristi a cikin Yohanna 10:16 za su fara aiki (Duba labarin tarihin Ayyukan Manzanni sura 10).
Don haka, “waɗansu tumaki” na Yohanna 10:16 sun shafi Kiristoci da ba Yahudawa ba. A cikin Yohanna 10:16-18, ta kwatanta haɗin kai cikin biyayyar tumakin ga Makiyayi Yesu Kristi. Ya kuma yi maganar dukan almajiransa a zamaninsa “ƙaramin garke” ne: “Ya ku ɗan ƙaramin garke, kada ku ji tsoro, domin Ubanku na jin daɗin ba ku rabo a cikin Mulkin” (Luka 12:32). A Fentakos na shekara ta 33, almajiran Kristi sun ƙidaya 120 ne kawai (Ayyukan Manzanni 1:15). A ci gaban labarin Ayyukan Manzanni, za mu iya karanta cewa adadinsu zai kai dubu kaɗan (Ayyukan Manzanni 2:41 (Rayuka 3000); Ayyukan Manzanni 4:4 (5000)). Sabbin Kiristoci, ko a zamanin Kristi, kamar na manzanni, suna wakiltar “ƙaramin garke”, idan aka kwatanta da yawan jama’ar al’ummar Isra’ila da kuma sauran al’ummai.
Bari mu kasance da haɗin kai kamar yadda Kristi ya tambayi Ubansa
« Ba kuwa waɗannan kaɗai nake roƙa wa ba, har ma masu gaskatawa da ni ta maganarsu, domin dukansu su zama ɗaya, kamar yadda kai, ya Uba, kake cikina, ni kuma nake cikinka, haka su ma su kasance cikinmu, domin duniya ta gaskata, cewa kai ne ka aiko ni » (Yohanna 17:20,21).
Bayan bikin Idin etarewa, Yesu Kristi ya kafa misali don yin gaba na tunawa da mutuwarsa (Luka 22: 12-18). Suna cikin wadannan sassa na Littafi Mai-Tsarki, bishara:
Matta 26: 17-35.
Markus 14: 12-31.
Luka 22: 7-38.
Yahaya sura 13 zuwa 17.
Yesu ya ba da darasi a kan tawali’u, yana wanke ƙafafun almajiransa (Yahaya 13: 4-20). Duk da haka, kada a yi la’akari da wannan al’ada don yin aiki kafin tunawa (kwatanta Yahaya 13:10 da Matiyu 15: 1-11). Duk da haka, labarin ya sanar da mu cewa bayan haka, Yesu Kristi « ya sa tufafinsa ». Dole ne mu kasance da kyau tufanta (Yahaya 13: 10a, 12 kwatanta da Matiyu 22: 11-13). Labarin Yahaya 19: 23,24: « Bayan soja sun gicciye Yesu, suka ɗibi tufafinsa, suka kasa kashi huɗu, kowane soja ya ɗauki kashi guda. Suka kuma ɗauki taguwa tasa, taguwar kuwa ba ɗinki, saƙa ɗaya ce gudanta. Sai suka ce wa juna, “Kada mu tsaga ta, sai dai mu yi kuri’a a kanta, mu ga wanda zai ci.” Wannan kuwa domin a cika Nassi ne cewa, “Sun raba tufafina a junansu. Taguwata kuwa suka jefa kuria akanta” ». Yesu Almasihu yana saye da kyawawan tufafi, daidai da muhimmancin bikin (Ibraniyawa 5:14).
Yahuza Iskariyoti ya bar kafin bikin. Wannan yana nuna cewa wannan bikin ne kawai za a yi bikin tsakanin Krista masu aminci (Matiyu 26: 20-25, Markus 14: 17-21, Yahaya 13: 21-30, 1Korantiyawa 11: 28,33).
An bayyana wannan bikin tare da sauki: « Suna cikin cin abinci, sai Yesu ya ɗauki gurasa, ya yi godiya ga Allah, ya gutsuttsura, ya ba almajiran, ya ce, “Ungo, ku ci. Wannan jikina ne.” Sai ya ɗauki ƙoƙo bayan ya kuma yi godiya ga Allah, sai ya ba su, ya ce, “Dukkanku ku shassha. Wannan jinina ne na tabbatar alkawari, wanda za a zubar saboda mutane da yawa, domin gafarar zunubansu. Ina gaya muku, ba zan ƙara shan ruwan inabi ba, sai dai a ranar nan da za mu sha wani sabo tare da ku a Mulkin Ubana.” Da suka yi waƙar yabon Allah, sai suka fita suka tafi Dutsen Zaitun » (Matiyu 26: 26-30). Yesu Kristi ya bayyana dalilin wannan bikin, ma’anar hadayarsa, abincin gurasa marar yisti, alamar jikinsa marar zunubi, da kofin, alamar jini. Ya tambayi almajiransa su tuna da mutuwarsa a kowace shekara a ranar 14 Nisan (watan kalanda na Yahudawa) (Luka 22:19).
Linjilar Yahaya ya sanar da mu koyarwar Kristi bayan wannan bikin, watakila daga Yahaya 13:31 zuwa Yahaya 16:30. Yesu Almasihu ya yi addu’a ga Ubansa, bisa ga Yohanna sura ta 17. Matta 26:30, ya sanar da mu: « Da suka yi waƙar yabon Allah, sai suka fita suka tafi Dutsen Zaitun ». Wataƙila waƙar yabo ta kasance bayan sallar Yesu Almasihu.
Wannan bikin
Dole ne mu bi gurbin Kristi. Dole ne mutum daya, wani dattijo, fasto, firist na Ikilisiyar Kirista ya shirya wannan bikin. Idan an gudanar da bikin a iyali, shi ne shugaban iyalin Kirista wanda dole ne ya yi bikin. Ba tare da mutum ba, matar Kirista wanda zai shirya bikin ya kamata a zaba daga mata masu aminci (Titus 2: 3). A wannan yanayin, matar zata rufe kansa kai (1Korantiyawa 11: 2-6).
Duk wanda ya shirya bikin zai yanke shawara akan koyarwa a wannan yanayin bisa ga labarin bishara, watakila ta hanyar karanta su ta hanyar yin sharhi game da su. Za a furta addu’ar ƙarshe da aka yi wa Jehobah Allah. Za a iya yabe shi a bauta wa Jehobah Allah kuma a girmama Ɗansa Yesu Kristi (Matiyu 26:30).
Game da burodi, da irin hatsi da aka ambata ba, duk da haka, dole ne a yi ba tare da yisti. Don ruwan inabi, a wasu ƙasashe yana da wuya a sami ɗaya. A cikin wannan batu, akwai shugabannin da za su yanke shawara yadda zasu maye gurbin shi a hanya mafi dacewa bisa ga Littafi Mai-Tsarki (Yahaya 19:34). Yesu Almasihu ya nuna cewa a wasu kwarai yanayi, kwarai yanke shawara za a iya sanya da kuma cewa jinƙan Allah za a yi amfani a kan wannan lokaci (Matiyu 12: 1-8).
Babu bayanin Littafi Mai-Tsarki game da tsawon lokacin bikin. Saboda haka, shi ne wanda zai shirya wannan taron wanda zai nuna kyakkyawar hukunci. The kawai muhimmanci da Littafi Mai Tsarki batu game da lokaci na bikin ne da wadannan: ƙwaƙwalwar na mutuwar Yesu Almasihu dole ne za a yi bikin « tsakanin maraice biyu »: Bayan faduwar rana na 13/14 « Nisan », da kuma kafin fitowar rana. Yahaya 13:30 yana gaya mana cewa lokacin da Judas Iskariyoti ya bar, kafin bikin, « da dare ne kuwa » (Fitowa 12: 6).
Jehobah ya kafa dokar Idin Ƙetarewa ce: « kada kuma a bar hadaya ta Idin Ƙetarewa ta kwana » (Fitowa 34:25). Me ya sa? Mutuwar ragon Idin Ƙetarewa zai faru « tsakanin maraice biyu ». Mutuwar Almasihu, Ɗan Rago na Allah, da aka ayyana « Hukunci » kuma « tsakanin maraice biyu », da kuma kafin fitowar rana, « kafin carar zakara »: « Sai babban firist ya kyakketa tufafinsa, ya ce, “Ya yi saɓo! Wace shaida kuma za mu nema? Yanzu kun ji saɓon da ya yi! 66 Me kuka gani?” Suka amsa suka ce, “Ya cancanci kisa!” Sai suka tattofa masa yau a fuska, suka bubbuge shi, waɗansu kuma suka mammare shi, 68 suna cewa, “Yi mana annabci, kai Almasihu! Faɗi wanda ya buge ka!” (…) Nan da nan sai zakara ya yi cara. Sai Bitrus ya tuna da maganar Yesu cewa, “Kafin carar zakara za ka yi musun sanina sau uku.” Sai ya fita waje, ya yi ta rusa kuka » (Matiyu 26: 65-75, Zabura 94:20 « Ya kirkiro masifa ta hanyar umarni »; Yahaya 1: 29-36; Kolossiyawa 2:17; Ibraniyawa 10: 1). Jehobah ya albarkace da Kiristoci masu aminci a ko’ina cikin duniya, ta hanyar da Ɗansa Yesu Almasihu, Amin.
***
2 – Alkawarin Jehobah
« Zan sa ƙiyayya tsakaninka da matar, tsakanin zuriyarka da zuriyarta, shi zai ƙuje kanka, kai za ka ƙuje diddigensa »
(Farawa 3:15)
Da fatan za a danna hanyar haɗin don duba taƙaitaccen labarin

Sauran tumaki
« Ina kuma da waɗansu tumaki da ba na wannan garke ba ne. Su ma lalle in kawo su, za su kuwa saurari muryata, su zama garke guda, makiyayi kuma guda »
(Yahaya 10:16)
Karatun Yohanna 10:1-16 da kyau ya nuna cewa ainihin jigon shi ne bayyana Almasihu a matsayin makiyayi na gaske ga almajiransa, tumaki.
A cikin Yohanna 10:1 da Yohanna 10:16 an rubuta: “Lalle hakika, ina gaya muku, wanda bai shiga garken tumaki ta ƙofa ba, amma ya haura ta wani gu, to, shi ɓarawo ne, ɗan fashi kuma. (…) Ina kuma da waɗansu tumaki da ba na wannan garke ba ne. Su ma lalle in kawo su, za su kuwa saurari muryata, su zama garke guda, makiyayi kuma guda”. Wannan “garken tumaki” yana wakiltar yankin da Yesu Kristi ya yi wa’azi, wato al’ummar Isra’ila, a cikin mahallin dokar Musa: “Waɗannan sha biyun Yesu ne ya aika, ya umarce su: ‘Su sha biyun nan ne Yesu ya aika, ya yi musu umarni, ya ce, “Kada ku shiga ƙasar al’ummai, ko kuma kowane garin Samariyawa. 6Sai dai ku je wurin batattun tumakin jama’ar Isra’ila Irm »” (Matta 10:5, 6). “Ya amsa ya ce, “Ni wurin ɓatattun tumakin jama’ar Isra’ila kaɗai aka aiko ni »” (Matta 15:24).
A Yohanna 10:1-6 an rubuta cewa Yesu Kiristi ya bayyana a gaban ƙofar “garken tumaki”. Hakan ya faru a lokacin baftisma. “Mai tsaron ƙofa” shi ne Yahaya Maibaftisma (Matta 3:13). Ta wurin yi wa Yesu baftisma, wanda ya zama Almasihu, Yohanna Mai Baftisma ya buɗe masa kofa kuma ya shaida cewa Yesu shi ne Almasihu da Ɗan Rago na Allah: “Kashegari Yahaya ya tsinkayo Yesu na nufo shi, sai ya ce, “Kun ga, ga Ɗan Rago na Allah, wanda zai ɗauke zunubin duniya! » »(Yohanna 1:29-36).
A cikin Yohanna 10: 7-15, yayin da yake ci gaba a kan jigon Almasihu ɗaya, Yesu Kristi ya yi amfani da wani kwatanci ta wajen ɗaukan kansa a matsayin “Ƙofar”, wurin shiga guda ɗaya da Yohanna 14:6: “Yesu ya ce masa, “Ni ne hanya, ni ne gaskiya, ni ne kuma rai. Ba mai zuwa wurin Uba sai ta wurina » ». Babban jigon batun koyaushe shine Yesu Kiristi a matsayin Almasihu. Daga aya ta 9, na wannan nassi (ya canza kwatancin a wani lokaci), ya ayyana kansa a matsayin makiyayin da yake kiwon tumakinsa. Yesu Kristi ya ayyana kansa a matsayin makiyayi mai kyau wanda zai ba da ransa domin almajiransa kuma wanda yake ƙaunar tumakinsa (ba kamar makiyayi mai albashi ba wanda ba zai kasada ransa domin tumakin da ba nasa ba). Har ila yau abin da koyarwar Kristi ta mayar da hankali shi ne da kansa a matsayin makiyayi wanda zai sadaukar da kansa domin tumakinsa (Matta 20:28).
Yohanna 10:16-18: “Ina kuma da waɗansu tumaki da ba na wannan garke ba ne. Su ma lalle in kawo su, za su kuwa saurari muryata, su zama garke guda, makiyayi kuma guda. Domin wannan uba yake ƙaunata, domin ina ba da raina in ɗauko shi kuma. Ba mai karɓe mini rai, don kaina nake ba da shi. Ina da ikon ba da shi, ina da ikon ɗauko shi kuma. Na karɓo wannan umarni ne daga wurin Ubana”.
Ta wajen karanta waɗannan ayoyin, yin la’akari da mahallin ayoyin da suka gabata, Yesu Kristi ya ba da sanarwar wani sabon ra’ayi a lokacin, cewa zai sadaukar da ransa ba kawai ga almajiransa Yahudawa ba, amma har ma ga waɗanda ba Yahudawa ba. Hujjar ita ce, doka ta ƙarshe da ya ba almajiransa, game da wa’azi, ita ce: “Amma za ku sami iko sa’ad da Ruhu Mai Tsarki ya sauko muku, za ku kuma zama shaiduna a Urushalima, da duk ƙasar Yahudiya, da ta Samariya, har ya zuwa iyakar duniya” (Ayyukan Manzanni 1:8). Daidai lokacin baftisma na Karniliyus ne kalmomin Kristi a cikin Yohanna 10:16 za su fara aiki (Duba labarin tarihin Ayyukan Manzanni sura 10).
Don haka, “waɗansu tumaki” na Yohanna 10:16 sun shafi Kiristoci da ba Yahudawa ba. A cikin Yohanna 10:16-18, ta kwatanta haɗin kai cikin biyayyar tumakin ga Makiyayi Yesu Kristi. Ya kuma yi maganar dukan almajiransa a zamaninsa “ƙaramin garke” ne: “Ya ku ɗan ƙaramin garke, kada ku ji tsoro, domin Ubanku na jin daɗin ba ku rabo a cikin Mulkin” (Luka 12:32). A Fentakos na shekara ta 33, almajiran Kristi sun ƙidaya 120 ne kawai (Ayyukan Manzanni 1:15). A ci gaban labarin Ayyukan Manzanni, za mu iya karanta cewa adadinsu zai kai dubu kaɗan (Ayyukan Manzanni 2:41 (Rayuka 3000); Ayyukan Manzanni 4:4 (5000)). Sabbin Kiristoci, ko a zamanin Kristi, kamar na manzanni, suna wakiltar “ƙaramin garke”, idan aka kwatanta da yawan jama’ar al’ummar Isra’ila da kuma sauran al’ummai.
Bari mu kasance da haɗin kai kamar yadda Kristi ya tambayi Ubansa
« Ba kuwa waɗannan kaɗai nake roƙa wa ba, har ma masu gaskatawa da ni ta maganarsu, domin dukansu su zama ɗaya, kamar yadda kai, ya Uba, kake cikina, ni kuma nake cikinka, haka su ma su kasance cikinmu, domin duniya ta gaskata, cewa kai ne ka aiko ni » (Yohanna 17:20,21).

Menene saƙon wannan annabcin? Jehobah ya sanar da cewa shirinsa na cike duniya da mutane masu adalci zai tabbata tabbas (Farawa 1: 26-28). Allah zai ceci zuriyar Adamu ta wurin “zuriyarka macen” (Farawa 3:15). Wannan annabcin ya kasance « asirin mai tsarki » na ƙarni (Markus 4:11; Romawa 11:25; 16:25; 1 Korantiyawa 2: 1,7 « asirin mai tsarki »). Jehobah Allah ya bayyana shi da sannu-sannu tsawon ƙarni. Ga ma’anar wannan annabcin:
Matar: tana wakiltar dangi Jehobah na samaniya, waɗanda mala’ikun suke cikin sama: “Aka kuma ga wata babbar alama a sama, wata mace tana a lulluɓe da rana, tana a tsaye a kan wata, da kuma kambi mai taurari goma sha biyu a kanta” (Wahayin Yahaya 12:1). An bayyana wannan matar a matsayin « Urushalima daga sama »: « Amma Urushalima ta sama, ai ‘ya ce, ita ce kuma uwarmu » (Galatiyawa 4:26). An bayyana shi a matsayin « Urushalima ta sama »: « Amma ku kun iso Ɗutsen Sihiyona ne, da birnin Allah Rayayye, Urushalima ta Sama, wurin dubban mala’iku » (Ibraniyawa 12:22). Shekaru dubu da yawa, kamar Saratu, matar Ibrahim, wannan matar ta samaniya bakara ce (Farawa 3:15): “Urushalima, kika zama kamar matar da ba ta da ɗa. Amma yanzu kina iya rairawa, ki yi sowa saboda murna. Yanzu za ki ƙara samun ‘ya’ya fiye da na Matar da mijinta bai taɓa rabuwa da ita ba!” (Ishaya 54:1). Wannan annabcin ya sanar da cewa wannan mace ta sama za ta haifi yara da yawa (Sarki Yesu Kristi da sarakuna da firistoci 144,000).
Zuriya daga macen: Littafin Ru’ya ta Yohanna ya bayyana wanene ɗan wannan: « Aka kuma ga wata babbar alama a sama, wata mace tana a lulluɓe da rana, tana a tsaye a kan wata, da kuma kambi mai taurari goma sha biyu a kanta. Tana da ciki, sai kuma ta yi ta ƙara ta ƙagauta domin ta haihu, saboda azabar naƙuda. (…) Ta kuwa haifi ɗa namiji, wanda zai mallaki dukkan al’ummai da sandar ƙarfe, amma aka fyauce ɗan nata, aka kai shi zuwa wurin Allah da kursiyinsa » (Wahayin Yahaya 12: 1,2,5). Wannan ɗa Yesu Kristi ne, a matsayin sarkin mulkin Allah: “Zai zama mai girma, za a kuma kira shi Ɗan Maɗaukaki. Ubangiji Allah zai ba shi kursiyin ubansa Dawuda, Zai kuma mallaki zuriyar Yakubu har abada, Mulkinsa kuwa ba shi da matuƙa” (Luka 1:32,33, Zabura 2).
Macijin na asali Shaidan ne: “Aka kuwa jefa shi, babban macijin, macijin na asali, wanda ake kira Iblis da Shaiɗan, wanda ke yaudarar duk duniya, an jefa shi bisa duniya, mala’ikunsa kuma an jefa su tare da shi ” (Wahayin Yahaya 12:9).
Zuriyarar maciji su ne abokan gaba na sama da na duniya, waɗanda ke yin gwagwarmaya da yaƙi da ikon Allah, da Sarki Yesu Kristi da kuma a kan tsarkaka da ke cikin ƙasa: “Ku macizai! Yaya za ku tsere wa hukuncin Gidan Wuta? Saboda haka nake aiko muku da annabawa, da masu hikima, da masanan Attaura, za ku kashe waɗansunsu, ku gicciye waɗansu, ku kuma yi wa waɗansu bulala a majami’unku, kuna binsu gari gari kuna gwada musu azaba. Don alhakin jinin dukan adalai da aka zubar a duniya yă komo a kanku, tun daga jinin Habila adali, har ya zuwa na Zakariya ɗan Berikiya, wanda kuka kashe a tsakanin Haikalin da bagaden hadaya” (Matta 23:33-35).
Raunin da aka yi a kan diddirin mace ita ce mutuwar dan Jehobah, Yesu Kristi: “Da ya bayyana da siffar mutum, sai ya ƙasƙantar da kansa ta wurin yin biyayya, har wadda ta kai shi ga mutuwa, mutuwar ma ta gicciye” (Filibbiyawa 2: 8). Koyaya, wannan raunin ya warke ta wurin tashin Yesu Kristi: “kuka kuwa kashe Tushen Rai, amma Allah ya tashe shi daga matattu, mu kuwa shaidu ne ga haka » (Ayukan Manzanni 3:15).
An murƙushe kan macijin, halaka ce ta har abada na Shaiɗan da abokan gaba na Mulkin Allah: “Allah mai ba da salama kuwa, zai sa ku tattake Shaiɗan da hanzari” (Romawa 16:20). « Shi kuwa Ibilis mayaudarinsu, sai da aka jefa shi a tafkin wuta da ƙibiritu, a inda dabbar nan da annabin nan na ƙarya suke, za a kuma gwada musu azaba dare da rana har abada abadin » (Wahayin Yahaya 20:10).
1 – Jehobah ya yi alkawari da Ibrahim
« ta wurin zuriyarka kuma al’umman duniya za su sami albarka, saboda ka yi biyayya da umarnina »
(Farawa 22:18)

Alkawarin Ibrahim alkawari ne cewa duk ɗan adam da ke yin biyayya ga Allah, za a sami albarka ga zuriyar Ibrahim. Ibrahim yana da ɗa, Ishaku, tare da matarsa Saratu (na dogon lokaci ba tare da yara ba) (Farawa 17:19). Ibrahim, Saratu da Ishaku sune jigo a cikin wasan kwaikwayo na annabci waɗanda ke wakiltar, a lokaci guda, ma’anar asirin mai tsarki da hanyar da Allah zai ceci ɗan adam mai biyayya (Farawa 3:15).
– Jehobah Allah yana wakiltar babban Ibrahim: “Kai ne Ubanmu. Ko kakanninmu, wato su Ibrahim da Yakubu, ba za su iya taimakonmu ba, amma kai, ya Ubangiji, kai ne Ubanmu. Kai ne Mai Fansarmu a koyaushe” (Ishaya 63:16; Luka 16:22).
– Mace ta sama ita ce babbar Saratu, tun da daɗewa ba ta da ɗa (Game da Farawa 3:15): “Domin a rubuce yake cewa, “ki yi farin ciki, ya ke bakarariya da ba kya haihuwa, Ki ɗauki sowa, ke da ba kya naƙuda, Don yasasshiya ta fi mai miji yawan ‘ya’ya.” To, ‘yan’uwa, mu ma ‘ya’yan alkawari ne kamar Ishaku. Kamar yadda dā, shi da aka haifa bisa ga ɗabi’a ya tsananta wa wanda aka haifa bisa ga ikon Ruhun, haka a yanzu ma yake. Amma me Nassin ya ce? “Ka kori kuyangar da ɗanta, don ko kaɗan ɗan kuyangar ba zai ci gādo tare da ɗan ‘ya ba.” Saboda haka ‘yan’uwa, mu ba ‘ya’yan kuyanga ba ne, na ‘ya ne » (Galatiyawa 4:27-31).
– Yesu Kiristi shine babban Ishaku, babban zuriyar Ibrahim: « To, alkawaran nan, an yi wa Ibrahim ne, da kuma wani a zuriyarsa. Ba a ce, “Da zuriya” ba, kamar suna da yawa. A’a, sai dai ɗaya kawai, aka ce, “Wani a zuriyarka,” wato Almasihu » (Galatiyawa 3:16).
– Raunin da aka yi a kan diddirin mace ta sama: Jehobah ya roƙi Ibrahim ya yi hadaya da ɗansa Ishaku. Ibrahim bashi da bai ki ba (saboda yana tunanin cewa Allah zai ta da Ishaku bayan wannan hadayar (Ibraniyawa 11: 17-19)). Kafin hadaya, Jehobah ya hana Ibrahim aikata irin wannan aika-aikar. An maye Ishaku da rago: « Bayan waɗannan al’amura Allah ya jarraba Ibrahim ya ce masa, “Ibrahim!” Sai ya ce, “Ga ni.” Ya ce, “Ɗauki ɗanka, tilon ɗanka Ishaku, wanda kake ƙauna, ka tafi ƙasar Moriya, a can za ka miƙa shi hadayar ƙonawa a bisa kan ɗayan duwatsun da zan faɗa maka.” (…) Sa’ad da suka zo wurin da Allah ya faɗa masa, sai Ibrahim ya gina bagade a can, ya jera itace a kai. Ya ɗaure Ishaku ɗansa, ya sa shi a bisa itacen bagaden. Sai Ibrahim ya miƙa hannu ya ɗauki wuƙar don ya yanka ɗansa. Amma mala’ikan Ubangiji ya yi kiransa daga sama, ya ce, “Ibrahim, Ibrahim!” Sai ya ce, “Ga ni.” Ya ce, “Kada ka sa hannunka a kan saurayin, kada kuwa ka yi masa wani abu, gama yanzu na sani kai mai tsoron Allah ne, da yake ba ka ƙi ba da ɗanka, tilonka, a gare ni ba.” Ibrahim ya ta da idanunsa, ya duba, ga rago kuwa a bayansa, da ƙahoni a sarƙafe cikin kurmi. Ibrahim kuwa ya tafi ya kamo ragon, ya miƙa shi hadayar ƙonawa maimakon ɗansa. Sai Ibrahim ya sa wa wurin suna, “Ubangiji zai tanada,” kamar yadda ake faɗa har yau, “A bisa kan dutsen Ubangiji, za a tanada.”” (Farawa 22:1-14). Jehobah ya yi wannan hadayar, dansa Yesu Kristi, wannan wakilcin annabci ne yin sadaukarwa mai raɗaɗi ga Jehobah Allah (sake karanta jumlar “ɗanka ɗaya kaɗai wanda kake ƙauna sosai”). Jehobah, Ibrahim mai girma, ya miƙa ɗansa ƙaunataccen Yesu Kristi, babban Ishaku don ceto na bil’adama: « Saboda ƙaunar da Allah ya yi wa duniya har ya ba da makaɗaicin Ɗansa, domin duk wanda ya gaskata da shi kada ya hallaka, sai dai ya sami rai madawwami. (…) Wanda ya gaskata da Ɗan, yana da rai madawwami. Wanda ya ƙi bin Ɗan kuwa, ba zai sami rai ba, sai dai fushin Allah ya tabbata a gare shi” (Yahaya 3:16,36). Cikakken cikar alkawarin da aka yi wa Ibrahim zai cika ta wurin “albarka ta har abada” ta ’yan Adam : « Na kuma ji wata murya mai ƙara daga kursiyin, tana cewa, “Kun ga, mazaunin Allah na tare da mutane. Zai zauna tare da su, za su zama jama’arsa, Allah kuma shi kansa zai kasance tare da su, zai share musu dukkan hawaye. Ba kuma sauran mutuwa, ko baƙin ciki, ko kuka, ko azaba, don abubuwan dā sun wuce” (Wahayin Yahaya 21:3,4).
2 – Da alkawari na kaciya
« Ya kuma yi masa alkawari game da kaciya. Ta haka, da Ibrahim ya haifi Ishaku, ya yi masa kaciya a rana ta takwas. Ishaku ya haifi Yakubu, Yakubu kuma ya haifi kakanninmu sha biyun nan »
(Ayukan Manzanni 7: 8)

Da alkawari na kaciya shine ya zama alamar mutanen Allah, a wannan lokacin Isra’ila ta duniya. Tana da ma’ana ta ruhaniya, wacce aka fasalta a cikin da Musa a cikin Littafin Kubawar Shari’a: « Ku yi kaciya ƙwanƙwaran zuciyarku, kada ku taurare wuya » (Kubawar Shari’a 10:16). Kaciya yana nufin a cikin jiki abin da ya yi daidai da zuciya ta alama, kasancewa da kansa tushen rai ne, biyayya ga Allah: “Tunane-tunanenka mafarin rai ne kansa, ka kiyaye su abin mallakarka ne mafi daraja” (Karin Magana 4: 23).
Istafanus ya fahimci wannan koyarwar. Ya ce wa masu sauraron sa waɗanda ba su da gaskiya ga Yesu Kristi, ko da yake an yi musu kaciya da zahiri, sun kasance marasa kaciya na ruhaniya: “Ku kangararru, masu ɓatan basira, masu kunnen ƙashi, kullum kuna yi wa Ruhu Mai Tsarki tsayayya. Yadda kakanninku suka yi, haka ku ma kuke yi. A cikin annabawa wane ne kakanninku ba su tsananta wa ba? Sun kuma kashe waɗanda suka yi faɗi a kan zuwan Mai Adalcin nan, wanda a yanzu kuka zama maciya amanarsa, da kuma makasansa, ku ne kuwa kuka karɓi Shari’a ta wurin mala’iku, amma ba ku kiyaye ta ba!” (Ayyukan Manzanni 7:51-53). An kashe shi, wanda tabbaci ne cewa waɗannan masu kisan su sun kasance da marasa kaciya na ruhaniya.
Zuciyar alama ita ce ruhaniya ta mutum, wanda aka yi shi da dalilai tare da kalmomi da ayyuka (mai kyau ko mara kyau). Yesu Kristi ya bayyana sarai abin da ke sa mutum tsarkakakke ko kuma marar tsabta, saboda halin zuciyarsa: “Amma abin da ya fito ta baka, daga zuci yake, shi ne kuwa yake ƙazantar da mutum. Don daga zuci mugayen tunani suke fitowa, kamar su kisankai, da zina, da fasikanci, da sata, da shaidar zur, da yanke. Waɗannan suke ƙazantar da mutum. Amma a ci da hannu marar wanki ba ya ƙazantar da mutum” (Matiyu 15:18-20). Yesu Kristi ya bayyana mutum a yanayin rashin marasa kaciya na ruhaniya, tare da mummunan tunaninsa, wanda ke sa shi ƙazanta da rashin cancantar rayuwa (duba Karin Magana 4:23). « Mutumin kirki kam, ta kyakkyawar taskar zuciya tasa yakan yi abin kirki, mugu kuwa, ta mummunar taskar zuciya tasa yakan yi mugun abu » (Matta 12:35). A ɓangaren farko na bayanin Yesu Kiristi, ya bayyana ɗan adam wanda ke da zuciyar kaciya ta ruhu.
Manzo Bulus kuma ya fahimci wannan koyarwar daga Musa, sannan kuma daga Yesu Kristi. Yin kaciya ta ruhaniya biyayya ce ga Jehobah sannan Yesu Kiristi: « Lalle yin kaciya yana da amfani, in dai kana bin Shari’ar. Amma in kai mai keta shari’ar ne, kaciyarka ba a bakin kome take ba. In kuwa marar kaciya yana kiyaye farillan Shari’a, ashe, ba sai a lasafta rashin kaciyarsa a kan kaciya ba? Ashe, wanda rashin kaciya al’adarsa ce, ga shi kuwa, yana bin Shari’ar daidai, ba sai yă kāshe ka ba, kai da kake da Shari’a a rubuce da kuma kaciya, amma kana keta Shari’ar? Gama Bayahude na ainihi ba mutum ne wanda yake Bayahude bisa siffar jikinsa na fili ba, kaciya ta ainihi kuwa ba kaciya ce ta fili ta fatar jiki ba. Wanda yake Bayahude a zuci, ai, shi ne Bayahude. Kaciyar ainihi kuwa a zuci take, wato ta ruhu, ba ta zahiri ba. Irin wannan mutum, Allah ne yake yaba masa, ba ɗan adam ba” (Romawa 2:25-29).
Kirista mai aminci ba ya bin dokar da aka ba Musa, saboda haka ba a sake tilasta masa yin kaciya ta jiki ba, bisa ga dokar manzo da aka rubuta cikin Ayyukan Manzanni 15: 19,20,28,29. Wannan ya tabbatar da abin da aka rubuta ta hanyar hurewa, manzo Bulus: « Domin Almasihu shi ne cikamakin Shari’a, domin kowane mai ba da gaskiya yă sami adalcin Allah » (Romawa 10:4). « Duk wanda Allah ya kira, wanda dā ma yake da kaciya, to, kada yă nemi zama marar kaciya. Wanda kuwa ya kira yana marar kaciya, to, kada yă nema a yi masa kaciya. Don kaciya da rashin kaciya ba sa hassala kome, sai dai kiyaye umarnin Allah” (1Korantiyawa 7:18,19). Daga yanzu, dole ne Kiristoci ya yi kaciya ta ruhaniya, wato, yi wa Jehobah Allah biyayya kuma ya sami bangaskiya cikin hadayar Kristi (Yahaya 3:16,36).
A halin yanzu, Kirista (duk abin da fatarsa (ta sama ko ta duniya)), dole ne ya kasance yana da kaciya ta ruhaniya ta zuciya kafin cin gurasar marar yisti da shan ƙoƙon, tunawa da mutuwar Yesu Kristi: « Sai dai kowa ya auna kansa, sa’an nan ya ci gurasar, ya kuma sha a ƙoƙon » (1Korantiyawa 11:28 idan aka kwatanta da Fitowa 12:48 (Idin Passoveretarewa)).
3 – Alkawarin dokar tsakanin Allah da Isra’ilawa
« Saboda haka, ku lura fa, kada ku manta da alkawarin da Ubangiji Allahnku ya yi da ku, don haka kada ku sassaƙa wa kanku wata siffar kowane irin kamanni wanda Ubangiji Allahnku ya hana ku »
(Kubawar Shari’a 4:23)

Matsakanci na wannan Alkawarin dokar shi ne Musa: “Duk da haka Ubangiji ya umarce ni in koya muku dokokin da farillan don ku aikata su a ƙasar da kuke hayewa zuwa ciki don ku mallake ta” (Kubawar Shari’a 4:14). Wannan alkawarin yana da alaƙa da alkawarin kaciya, wanda alama ce ta biyayya ga Allah (Maimaitawar Shari’a 10:16 idan aka kwatanta da Romawa 2: 25-29). Wannan Alkawarin dokar ya ƙare bayan zuwan Masiha: « Wannan shugaba zai yi alkawari mai ƙarfi na shekara bakwai da mutane da yawa. Amma bayan shekara uku da rabi za a hana a yi sadaka da hadaya” (Daniyel 9:27). Wannan sabon alkawari za a maye gurbinsa da sabon alkawari, bisa ga annabcin Irmiya: “Ubangiji ya ce, “Ga shi, kwanaki suna zuwa da zan yi sabon alkawari da mutanen Isra’ila da na Yahuza. Ba irin wanda na yi da kakanninsu ba, sa’ad da na fito da su daga ƙasar Masar, alkawarin da suka karya, ko da yake ni Ubangijinsu ne, ni Ubangiji na faɗa” (Irmiya 31: 31,32).
Dalilin dokar da aka ba Isra’ila shine shirya mutane don zuwan Almasihu. Doka ta koyar da bukatar ‘yanci daga yanayin zunubi na bil’adama (wanda jama’ar Isra’ila suka wakilta): « To, kamar yadda zunubi ya shigo duniya ta dalilin mutum ɗaya, zunubi kuwa shi ya jawo mutuwa, ta haka mutuwa ta zama gādo ga kowa, don kowa ya yi zunubi. Lalle fa zunubi yana nan a duniya tun ba a ba da Shari’a ba, sai dai inda ba shari’a, ba a lasafta zunubi” (Romawa 5: 12,13). Dokar Allah ta nuna halin zunubi na ɗan adam. Ta bayyana yanayin zunubin bil’adama: “To, me kuma za mu ce? Shari’a zunubi ce? A’a, ko kusa! Amma kuwa duk da haka, da ba domin Shari’a ba, da ban san zunubi ba. Da ba domin Shari’a ta ce, “Kada ka yi ƙyashi” ba, da ban san ƙyashi ba. Amma zunubi, da ya sami ƙofa ta hanyar umarni, sai ya haddasa ƙyashi iri iri a zuciyata. Gama da ba domin shari’a ba, da zunubi ba shi da wani tasiri. Dā kam, sa’ad da ban san shari’a ba, ni rayayye ne, amma da na san umarnin, sai zunubi ya rayu, ni kuma sai na mutu. Umarnin nan kuwa, wanda manufarsa a gare ni rai ne, sai ya jawo mini mutuwa. Don kuwa zunubi ya sami ƙofa ta hanyar umarni, sai ya yaudare ni, ta wurinsa kuwa ya kashe ni. Domin haka Shari’a da kanta mai tsarki ce, umarnin kuma mai tsarki ne, daidai ne, nagari ne” (Romawa 7:7-12). Sabili da haka doka ta kasance malami mai jagoranci zuwa ga Kristi: “Ashe kuwa, Shari’a ta zama uwargijiyarmu da ta kai mu ga Almasihu, domin mu sami kuɓuta ga Allah ta wurin bangaskiya. A yanzu kuwa da bangaskiya ta zo, ba sauran zamanmu a hannun wata uwargijiya” (Galatiyawa 3:24,25). Cikakken shari’ar Allah, bayan da ya bayyana zunubi ta hanyar ƙetaren mutum, ya nuna bukatar hadayar da ke kai mutum ga fansa saboda bangaskiyar sa (ba ayyukan shari’a ba). Hadaya ne na Kristi: « kamar yadda Ɗan Mutum ma ya zo ba domin a bauta masa ba sai dai domin shi ya yi bautar, yă kuma ba da ransa fansa saboda mutane da yawa” (Matta 20:28).
Kodayake Kristi shine ƙarshen shari’a, gaskiyar ita ce ta yanzu a yanzu dokar ta ci gaba da samun ƙimar annabci wanda zai bamu damar fahimtar tunanin Allah (ta wurin Yesu Kiristi) game da nan gaba: « To, tun da yake Shari’a ishara ce kawai ta kyawawan abubuwan da suke a gaba, ba ainihin siffarsu ba » (Ibraniyawa 10:1; 1 Korantiyawa 2:16). Yesu Kiristi ne zai sa waɗannan « kyawawan abubuwa » su zama gaskiya: « Waɗannan kam, isharori ne kawai na abin da zai auku, amma Almasihu shi ne ainihinsu » (Kolosiyawa 2:17).
4 – Sabon alkawari tsakanin Jehobah da Isra’ila na Allah
« Salama da jinƙai su tabbata ga duk masu bin ka’idar nan, wato Isra’ilar gaske ta Allah »
(Galatiyawa 6: 16)

Yesu Kristi shine matsakancin sabon alkawari: “Domin Allah ɗaya ne, matsakanci kuma ɗaya ne, a tsakanin Allah da mutane, Almasihu Yesu, mutum” (1Timoti 2: 5). Wannan sabon alkawarin ya cika annabcin Irmiya 31:31,32. 1Timoti 2:5 yana nufin duk mutanen da suka bada gaskiya ga hadayar Kristi (Yahaya 3:16). “Isra’ila na Allah” tana wakiltar dukan ikilisiyar Kirista. Koyaya, Yesu Kristi ya nuna cewa wannan “Isra’ila na Allah” zata kasance a sama da kuma duniya.
Isra’ilar gaske ta Allah ne suka ƙunshi, Sabuwar Urushalima, babban birni wanda zai zama ikon Allah, yana zuwa daga sama, a duniya (Ru’ya ta Yohanna 7: 3-8, Isra’ila ta samaniya ta samaniya ta ƙunshi kabilu 12 daga 12000 = 144000): « Sai na ga tsattsarkan birni kuma, Sabuwar Urushalima, tana saukowa daga Sama daga wurin Allah, shiryayyiya kamar amaryar da ta yi ado saboda mijinta » (Wahayin Yahaya 21:2).
“Isra’ila ta Allah” ta ƙasa za ta ƙunshi mutane waɗanda za su zauna a aljanna na duniya a nan gaba, waɗanda Yesu Kristi ya zaɓa su zama ƙabilu 12 na Isra’ila da za a yi musu hukunci: “Yesu ya ce musu, “Hakika, ina gaya muku, a sabon zamani, sa’ad da Ɗan Mutum ya zauna a maɗaukakin kursiyinsa, ku da kuka bi ni, ku ne kuma za ku zauna a kursiyi goma sha biyu, kuna hukunta kabilan nan goma sha biyu na Isra’ila” (Matta 19:28). An kuma bayyana wannan Isra’ila ta ruhaniya ta duniya a cikin annabcin Ezekiel surori 40-48.
A yanzu, Isra’ila ta Allah tana da Kiristoci masu aminci waɗanda suke da bege na sama da kuma Kiristocin da suke da bege a duniya (Wahayin Yahaya 7:9-17).
A maraice na bikin bikin ƙetarewa, Yesu Kiristi ya yi bikin haihuwar wannan sabuwar yarjejeniya tare da amintattun manzannin da suke tare da shi: “Sai ya ɗauki gurasa, bayan da ya yi godiya ga Allah, ya gutsuttsura, ya ba su, ya ce, “Wannan jikina ne da za a bayar dominku. Ku riƙa yin haka, domin tunawa da ni.” Haka kuma, bayan jibi, ya ɗauki ƙoƙon, ya ce, “Ƙoƙon nan sabon alkawari ne, da aka tabbatar da jinina da za a bayar dominku” (Luka 22:19,20).
Wannan sabon alkawari ya shafi duk Kiristoci masu aminci, ba tare da la’akari da “begensu” (na samaniya ko na duniya ba). Wannan sabon alkawari yana da alaƙa da « kaciyar ruhaniya ta zuciya » (Romawa 2: 25-29). Har zuwa lokacin da Kirista mai aminci yana da wannan « kaciya ta ruhaniya na zuciya », zai iya cin abinci marar yisti, ya sha ƙoƙon wanda yake wakiltar jinin sabon alkawarin (duk abin da fatarsa (ta sama ko ta duniya)): « Sai dai kowa ya auna kansa, sa’an nan ya ci gurasar, ya kuma sha a ƙoƙon” (1Korantiyawa 11:28).
5 – Alkawarin Mulki: tsakanin Jehovah da Yesu Kristi da tsakanin Yesu Kristi da mutane 144,000
« Ku ne kuka tsaya gare ni a gwaje-gwajen da na sha. Kamar yadda Ubana ya ba ni mulki, haka, ni ma nake ba ku iko, ku ci ku sha tare da ni a mulkina, ku kuma zauna a kursiyai, kuna hukunta kabilan nan goma sha biyu na Isra’ila »
(Luka 22: 28-30)

An yi wannan alkawarin a daren da Yesu Kiristi ya yi bikin haihuwar sabon alkawari. Hakan ba ya nufin cewa su alkawarin ɗaya ne. Alkawarin mulki shine tsakanin Jehobah da Yesu Kristi sannan tsakanin Yesu Kiristi da mutane 144,000 wadanda zasu yi mulki a sama a matsayin sarakuna da firistoci (Wahayin Yahaya 5:10; 7:3-8; 14:1-5).
Alkawarin Mulki da aka yi tsakanin Allah da Kristi ƙari ne daga cikin alkawarin da Allah ya yi, tare da Sarki Dauda. Wannan alkawarin alkawarin Allah ne game da dawwamar zuriyar zuriyar sarki Dauda. Yesu Kristi shi ne a lokaci guda, zuriyar Sarki Dauda, a cikin ƙasa, kuma sarki wanda Jehobah ya zaɓa (a shekara ta 1914), don cikar alkawarin ne don Mulkin (2 Sama’ila 7:12-16; Matta 1:1-16, Luka 3:23-38, Zabura 2).
Alkawarin mulki da aka yi tsakanin Yesu Kristi da manzanninsa da ƙari tare da rukunin mutane 144,000, hakika, alkawarin aure ne na sama, wanda zai faru ba da daɗewa ba kafin babban tsananin: “Mu yi ta murna da farin ciki matuƙa, Mu kuma ɗaukaka shi, Domin bikin Ɗan Ragon nan ya zo, Amaryarsa kuma ta kintsa. An yardar mata ta sa tufafin lallausan lilin mai ɗaukar ido, mai tsabta.” Lallausan lilin ɗin nan, shi ne aikin adalci na tsarkaka” (Wahayin Yahaya 19:7,8). Zabura ta 45 tana bayanin anabci wannan aure na sama tsakanin Sarki Yesu Kristi da matar sa, Sabon Urushalima (Wahayin Yahaya 21:2).
Daga wannan aure za a haifi ‘ya’yan masarautar duniya, da shugabannin waɗanda za su zama wakilai na duniya na ikon sarauta ta samaniya na Mulkin Allah: “Za ka haifi ‘ya’ya maza da yawa, Waɗanda za su maye matsayin kakanninka, Za ka sa su zama masu mulkin duniya duka » (Zabura 45:16, Ishaya 32:1,2).
Albarka ta har abada ta sabon alkawari da alkawarin yarjejeniya don Mulki, zasu cika alkawarin Ibrahim wanda zai albarkaci dukkan al’ummai, da kuma har abada. Alkawarin Allah zai cika sosai: “duk wannan kuwa saboda begen nan ne ga rai madawwami da Allah ya yi alkawari tun fil’azal, shi wanda ƙarya ba ta a gare shi” (Titus 1:2).
***
3 – Begen rai na har abada
Rai madawwami
Bege cikin murna shine ƙarfin juriyarmu
« Sa’ad da waɗannan al’amura suka fara aukuwa, sai ku ɗaga kai ku dubi sama, domin fansarku ta yi kusa »
(Luka 21:28)
Bayan ya kwatanta mugayen abubuwan da suka faru kafin ƙarshen wannan zamanin, a lokacin da muke rayuwa a yanzu, Yesu Kristi ya gaya wa almajiransa su “ɗaga kawunansu” domin cikar begenmu zai kusa.
Yadda za a ci gaba da farin ciki duk da matsalolin sirri? Manzo Bulus ya rubuta cewa dole ne mu bi misalin Yesu Kristi: “Saboda haka, tun da taron shaidu masu ɗumbun yawa suka kewaye mu haka, sai mu ma mu yar da dukkan abin da ya nauyaya mana, da kuma zunubin da ya ɗafe mana, mu kuma yi tseren nan da yake gabanmu tare da jimiri, muna zuba ido ga Yesu, shi da yake shugaban bangaskiyarmu, da kuma mai kammala ta, wanda domin farin cikin da aka sa a gabansa ya daure wa gicciye, bai mai da shi wani abin kunya ba, a yanzu kuma a zaune yake a dama ga kursiyin Allah. Ku fa, dubi wannan da ya jure irin gābar nan da masu zunubi suka sha yi da shi, don kada ku gaji, ko kuwa ku karai.” (Ibraniyawa 12:1-3).
Yesu Kristi ya sami ƙarfi sa’ad da yake fuskantar matsaloli ta wurin farin cikin begen da aka sa a gabansa. Yana da muhimmanci mu jawo kuzari don ƙara ƙarfin jimrewarmu, ta wurin “farin ciki” na begenmu na rai madawwami da aka sa a gabanmu. Sa’ad da ya zo ga matsalolinmu, Yesu Kristi ya ce dole ne mu magance su kowace rana: “Saboda haka ina gaya muku, kada ku damu a kan rayuwarku game da abin da za ku ci, da abin da za ku sha, ko kuwa jikinku, abin da za ku yi sutura. Ashe, rai bai fi abinci ba? Jiki kuma bai fi tufafi ba? Ku dubi dai tsuntsaye. Ai, ba sa shuka, ba sa girbi, ba sa kuma tarawa a rumbuna, amma kuwa Ubanku na Sama na ci da su. Ashe, ko ba ku fi martaba nesa ba? Wane ne a cikinku, don damuwarsa, zai iya ƙara ko da taƙi ga tsawon rayuwarsa? To, don me kuke damuwa a kan tufafi? Ku dubi dai furannin jeji, yadda suke girma, ba sa aikin fari, ba sa na baƙi, duk da haka ina gaya muku, ko Sulemanu ma, shi da adonsa duk, bai taɓa yin adon da ya fi na ɗayansu ba. To, ga shi, Allah yana ƙawata tsire-tsiren jeji ma haka, waɗanda yau suke raye, gobe kuwa a jefa su a murhu, balle ku? Ya ku masu ƙarancin bangaskiya! Don haka kada ku damu, kuna cewa, ‘Me za mu ci?’ ko, ‘Me za mu sha?’ ko kuwa, ‘Me za mu sa?’ Ai, al’ummai ma suna ta neman duk irin waɗannan abubuwa, Ubanku na Sama kuwa ya san kuna bukatarsu duka » (Matta 6:25-32). Ƙa’idar tana da sauƙi, dole ne mu yi amfani da halin yanzu don magance matsalolinmu da suka taso, muna dogara ga Allah, ya taimake mu mu sami mafita: “Muhimmin abu na farko, sai ku ƙwallafa rai ga al’amuran Mulkin Allah, da kuma adalcinsa, har ma za a ƙara muku dukan waɗannan abubuwa. “Saboda haka kada ku damu don gobe, ai, gobe ta Allah ce. Wahalce-wahalcen yau ma sun isa wahala” (Matta 6:33,34). Yin amfani da wannan ƙa’idar za ta taimaka mana mu iya sarrafa kuzarin tunani ko motsin rai don mu magance matsalolinmu na yau da kullun. Yesu Kiristi ya ce kada mu damu da yawa, wanda zai iya rikitar da tunaninmu kuma ya dauke mana dukkan kuzari na ruhaniya (kwatanta da Markus 4:18,19).
Don mu koma ga ƙarfafa da aka rubuta a Ibraniyawa 12:1-3, dole ne mu yi amfani da iyawarmu mu duba nan gaba ta wurin farin ciki cikin bege, wanda ke cikin ’ya’yan ruhu mai tsarki: “Albarkar Ruhu kuwa ita ce ƙauna, da farin ciki, da salama, da haƙuri, da kirki, da nagarta, da aminci, da tawali’u da kuma kamunkai. Masu yin irin waɗannan abubuwa, ba dama shari’a ta kama su” (Galatiyawa 5:22,23). An rubuta a cikin Littafi Mai Tsarki cewa Jehobah ne mai farin ciki kuma Kirista yana wa’azin “bishara ta Allah mai farin ciki” (1 Timothawus 1:11). Yayin da wannan duniyar ke cikin duhu na ruhaniya, dole ne mu zama tushen haske ta wurin bisharar da muke yi, amma kuma ta wurin farin cikin begenmu: « Ku ne hasken duniya. Ai, birnin da aka gina bisa tudu ba shi ɓoyuwa. Ba a kunna fitila a rufe ta da masaki, sai dai a ɗora ta a kan maɗorinta, sa’an nan ta ba duk mutanen gida haske. To, haskenku yă riƙa haskakawa haka a gaban mutane, domin su ga kyawawan ayyukanku, su kuma ɗaukaka Ubanku da yake cikin Sama » (Matta 5:14-16). Bidiyo na gaba da kuma talifi, da ke bisa begen rai na har abada, an gina su da wannan makasudin farin ciki cikin bege: “Ku yi murna da farin ciki matuƙa, domin sakamakonku mai yawa ne a Sama, gama haka aka tsananta wa annabawan da suka riga ku” (Matta 5:12). Bari mu mai da farin cikin Jehovah ƙarfinmu: “Kada ku yi baƙin ciki, gama farin cikin Jehovah shi ne ƙarfinku” (Nehemiah 8:10).
Rai na har abada a cikin aljanna ta duniya
« Da dukan ayyukan hannunku don ku cika da murna » (Kubawar Shari’a 16:15)
Rai madawwami ta hanyar ‘yantar da mutum daga kangin zunubi
« Saboda ƙaunar da Allah ya yi wa duniya har ya ba da makaɗaicin Ɗansa, domin duk wanda ya gaskata da shi kada ya hallaka, sai dai ya sami rai madawwami. (…) Wanda ya gaskata da Ɗan, yana da rai madawwami. Wanda ya ƙi bin Ɗan kuwa, ba zai sami rai ba, sai dai fushin Allah ya tabbata a gare shi”
(Yahaya 3:16,36)
Yesu Kristi, lokacin da yake duniya, ya koyar da begen rai madawwami. Koyaya, ya kuma koyar da cewa za a sami rai madawwami ta wurin bangaskiya cikin hadayar Almasihu (Yahaya 3:16,36). Hadayar Kristi zai bada damar warkarwa da kuma sabuwa har ma da tashin matattu.
‘Yanci ta wurin albarkun hadayar Kristi
« kamar yadda Ɗan Mutum ma ya zo ba domin a bauta masa ba sai dai domin shi ya yi bautar, yă kuma ba da ransa fansa saboda mutane da yawa »
(Matta 20:28)
« Jehobah kuwa ya mayar wa Ayuba da dukiyarsa, sa’ad da ya yi addu’a domin abokansa, sai Jehovah ya mayar masa da riɓin abin da yake da shi dā » (Ayuba 42:10). Hakan zai zama daidai ga duka mambobin babban taron da suka tsira daga Babban tsananin, Jehobah Allah, ta bakin Sarki Yesu Kristi, zai albarkace su: “Ga shi, mukan yaba wa waɗanda suka jure. Kun dai ji irin jimirin da Ayuba ya yi, kun kuma ga irin ƙarshen da Jehobah ya yi masa, yadda Jehobah yake mai yawan tausayi, mai jinƙai kuma” (Yaƙub 5:11).
Hadayar Kristi na bada damar gafara, tashinsa, warkarwa da kuma sabuwa.
Hadayar Kristi wacce zata warkar da dan adam
“Ba wanda zai zauna a ƙasarmu har ya ƙara yin kukan yana ciwo, za a kuma gafarta dukan zunubai” (Ishaya 33:24).
« Makaho zai iya ganin gari, Kurma kuma zai iya ji. Gurgu zai yi tsalle ya yi rawa, Waɗanda ba su iya magana za su yi sowa don murna. Rafuffukan ruwa za su yi gudu a cikin hamada” (Ishaya 35:5,6).
Hadayar Kristi zai ba da damar sabuwa
“Naman jikinsa zai koma kamar na saurayi, Zai komo kamar lokacin da yake gaɓar ƙarfinsa” (Ayuba 33:25).
Hadayar Kristi zai ba da damar tashin matattu
“Waɗanda suka rasu za su tashi, waɗansu zuwa rai madawwami” (Daniyel 12:2).
« Ina sa zuciya ga Allah, yadda su waɗannan ma suke sawa, wato za a ta da matattu, masu adalci da marasa adalci duka » (Ayukan Manzanni 24:15).
« Kada ku yi mamakin wannan, domin lokaci na zuwa da duk waɗanda suke kaburbura za su ji murya tasa, su kuma fito, waɗanda suka aikata nagarta su tashi, tashin rai, waɗanda suka yi rashin gaskiya kuwa su tashi, tashin hukunci” (Yahaya 5:28,29).
« Sa’an nan na ga wani babban kursiyi fari, da wanda yake a zaune a kai, sai sama da ƙasa suka guje wa Zatinsa, suka ɓace. Sai na ga matattu manya da yara, a tsaitsaye a gaban kursiyin, aka kuma buɗe littattafai. Sai kuma aka buɗe wani littafi, wanda yake shi ne Littafin Rai. Aka kuwa yi wa matattu shari’a bisa ga abin da yake a rubuce a cikin littattafan, gwargwadon aikin da suka yi. Sai teku ta ba da matattun da suke a cikinta, mutuwa da Hades kuma sun ba da matattun da suke a gare su, aka kuwa yi wa kowa shari’a gwargwadon aikin da ya yi” (Wahayin Yahaya 20:11-13).
Mutane marasa adalci da aka ta da daga, za a yi musu hukunci bisa kyawawan ayyukansu ko marasa kyau, a cikin aljanna ta duniya mai zuwa.
Hadayar Kristi zai ba da izinin babban taron mutane su tsira daga babban tsananin kuma su sami rai na har abada ba tare da sun taɓa mutuwa ba
« Bayan wannan na duba, ga wani ƙasaitaccen taro, wanda ya fi gaban ƙirge, daga kowace al’umma, da kabila, da jama’a, da harshe, suna a tsaitsaye a gaban kursiyin, a gaban Ɗan Ragon kuma, a saye da fararen riguna, da gazarin dabino a hannunsu, suna ta da murya da ƙarfi suna cewa, “Yin ceto ya tabbata ga Allahnmu wanda yake a zaune a kan kursiyin, da kuma Ɗan Rago!” Dukan mala’iku kuwa suna tsaitsaye a kewaye da kursiyin, da dattawan nan, da kuma rayayyun halittan nan guda huɗu, suka fāɗi a gaban kursiyin suka yi wa Allah sujada, suna cewa, “Hakika! Yabo, da ɗaukaka, da hikima, da godiya, da girma, da iko, da ƙarfi su tabbata ga Allahnmu har abada abadin! Amin! Amin!”
Sai ɗaya daga cikin dattawan nan ya yi mini magana, ya ce, “Su wane ne waɗannan da suke a saye da fararen riguna, daga ina kuma suke?” Sai na ce masa, “Ya shugaba, ai, ka sani.” Sai ya ce mini, “Su ne waɗanda suka fito daga matsananciyar wahala, sun wanke rigunansu, suka mai da su farare da jinin Ɗan Ragon nan. Saboda haka ne suke a gaban kursiyin Allah, suna bauta masa dare da rana a Haikalinsa. Na zaune a kan kursiyin nan kuwa, zai kare su da Zatinsa, ba za su ƙara jin yunwa ba, ba kuma za su ƙara jin ƙishirwa ba, ba za su ƙara jin zafin rana ko ƙuna ba sam, domin Ɗan Ragon nan da yake a tsakiyar kursiyin, shi zai zama makiyayinsu, zai kuwa kai su maɓuɓɓugar ruwan rai. Allah kuma zai share musu dukan hawaye” » (Wahayin Yahaya 7:9-17).
Mulkin Jehobah zai mallaki duniya
« Sa’an nan na ga sabuwar sama da sabuwar ƙasa, don sama ta farko da ƙasa ta farko sun shuɗe, ba kuma sauran teku. Sai na ga tsattsarkan birni kuma, Sabuwar Urushalima, tana saukowa daga Sama daga wurin Allah, shiryayyiya kamar amaryar da ta yi ado saboda mijinta. Na kuma ji wata murya mai ƙara daga kursiyin, tana cewa, “Kun ga, mazaunin Allah na tare da mutane. Zai zauna tare da su, za su zama jama’arsa, Allah kuma shi kansa zai kasance tare da su, zai share musu dukkan hawaye. Ba kuma sauran mutuwa, ko baƙin ciki, ko kuka, ko azaba, don abubuwan dā sun wuce.” » (Ru’ya ta Yohanna 21:1-4).
« Ku yi murna cikin Jehobah, ku yi murna, ku masu -adalci; ku yi sowa don murna, dukanku masu – kirki zuciya! » (Zabura 32:11)
Masu adalci za su rayu har abada kuma mugaye za su halaka
“Albarka tā tabbata ga masu tawali’u, domin za su gāji duniya” (Matiyu 5:5).
« A ɗan ƙanƙanen lokaci mugaye za su shuɗe, Za ka neme su, amma ba za a same su ba, Amma masu ladabi za su zauna lafiya a ƙasar, Su ji daɗin cikakkiyar salama. Mugu yakan yi wa mutumin kirki makarƙashiya, Yana harararsa da ƙiyayya. Jehobah yana yi wa mugu dariya, Domin Jehobah ya sani ba da daɗewa ba mugun zai hallaka. Mugaye sun zare takuba, Sun tanƙware bakkunansu Don su kashe matalauta da masu bukata, Su karkashe mutanen kirki. Amma takubansu za su sassoke su, Za a kakkarya bakkunansu. (…) Gama Ubangiji zai raba mugaye da ƙarfinsu, Amma zai kiyaye mutanen kirki. (…) Amma mugaye za su mutu, Magabtan Jehobah kuwa za su shuɗe kamar furen jeji, Za su ɓace kamar hayaƙi. (…) Adalai za su yi zamansu lafiya a ƙasar, Su gāje ta har abada. (…) Ka sa zuciyarka ga Jehobah Ka kiyaye dokokinsa, Shi zai ba ka ƙarfin da za ka mallaki ƙasar, Za ka kuwa ga an kori mugaye. (…) Dubi mutumin kirki, ka lura da adali, Mutumin salama yakan sami zuriya, Amma za a hallaka masu zunubi ƙaƙaf, Za a kuma shafe zuriyarsu. Jehobah yakan ceci adalai, Ya kiyaye su a lokatan wahala. Yakan taimake su, yă kuɓutar da su, Yakan cece su daga mugaye, Gama sukan zo wurinsa don yă kāre su” (Zabura 37:10-15, 17, 20, 29, 34, 37-40).
« Saboda haka dole ka bi hanyar da mutanen kirki suka bi, ka bi gurbin adalai. Mutane adalai, masu kamewa, su ne za su zauna ƙasarmu. Amma fajirai, za su kasance za a datse daga ƙasa; kuma za a tumɓuke mayaudara daga cikinta. (…) Mutumin kirki yakan karɓi albarka, maganganun mugun kuwa sukan ɓoye mugun halinsa. Tunawa da mutumin kirki albarka ce, amma nan da nan za a manta da mugaye » (Misalai 2:20-22; 10:6,7).
Yaƙe -yaƙe za su ƙare za a sami salama a cikin zukata da cikin duk duniya
“Kun dai ji an faɗa, ‘Ka so ɗan’uwanka, ka ƙi magabcinka.’ Amma ni ina gaya muku, ku ƙaunaci magabtanku, ku yi wa masu tsananta muku addu’a, domin ku zama ‘ya’yan Ubanku wanda yake cikin Sama. Domin yakan sa rana tasa ta fito kan mugaye da kuma nagargaru, ya kuma sako ruwan sama ga masu adalci da marasa adalci. In masoyanku kawai kuke ƙauna, wane lada ne da ku? Ashe, ko masu karɓar haraji ma ba haka suke yi ba? In kuwa ‘yan’uwanku kaɗai kuke gayarwa, me kuka yi fiye da waɗansu? Ashe, ko al’ummai ma ba haka suke yi ba? Saboda haka sai ku zama cikakku, kamar yadda Ubanku na Sama take cikakke » (Matiyu 5: 43-48).
« Domin idan kun gafarta wa mutane zunubansu, Ubanku na sama zai gafarta muku; amma idan ba ku gafarta wa mutane zunubansu ba, Ubanku ma ba zai gafarta muku zunubanku ba » (Matiyu 6: 14,15).
« Sa’an nan Yesu ya ce masa, Maido da takobinka a wurinsa, domin duk wanda ya ɗauki takobi zai mutu da takobi » (Matiyu 26:52).
« Zo ku ga abin da Jehobah ya yi! Dubi irin ayyukan al’ajabi da ya yi a duniya! Ya hana yaƙoƙi ko’ina a duniya, Yana karya bakkuna, yana lalatar da māsu, Yana ƙone karusai da wuta” (Zabura 46:8,9).
« Zai sulhunta jayayyar da yake tsakanin manyan al’ummai, Za su mai da takubansu garemani, Masunsu kuma su maishe su wuƙaƙen aske itace, Al’ummai ba za su ƙara fita zuwa yaƙi ba, Ba za su ƙara koyon yaƙi ba » (Ishaya 2:4).
« Zai zama nan gaba, dutse inda Haikalin Jehobah yake Zai zama shi ne mafi tsawo duka a cikin duwatsu, Zai fi tuddai tsayi, Mutane kuwa za su riƙa ɗunguma zuwa wurinsa. Al’umman duniya za su zo, su ce, “Bari mu haura zuwa tudun Jehobah, Zuwa Haikalin Allah na Isra’ila, Za mu koyi abin da yake so mu yi, Za mu yi tafiya a hanyar da ya zaɓa.” Koyarwar Jehobah daga Urushalima take zuwa, Daga Sihiyona yake magana da jama’arsa. Zai shara’anta tsakanin al’umman duniya masu yawa, Zai sulhunta jayayyar da take tsakanin manyan al’ummai, Za su mai da takubansu garemani, Māsunsu kuma su maishe su wuƙaƙen aske itace. Al’umma ba za ta ƙara fita zuwa yaƙi ba, Ba za su ƙara koyon yaƙi ba. Kowa zai zauna gindin kurangar inabinsa da gindin ɓaurensa. Ba wanda zai tsoratar da shi, Gama Jehobah Mai Runduna ne ya faɗa” (Mikah 4:1-4).
Za a yi yalwar abinci a dukan duniya
« Da ma a sami hatsi mai yawa a ƙasar, Da ma amfanin gona yă cika tuddan, Yă yi yawa kamar itatuwan al’ul na Lebanon, Da ma birane su cika da mutane, Kamar ciyayin da suke girma a sauruka » (Zabura 72:16).
« Duk lokacin da kuka shuka amfanin gonakinku, Jehobah zai aiko da ruwan sama ya sa su girma, zai ba ku kaka mai albarka, shanunku kuma za su sami makiyaya wadatacciya » (Ishaya 30:23).
Ayyukan mu’ujjizan Yesu Kristi domin karfafa imani cikin begen rai madawwami
“Akwai waɗansu al’amura kuma masu yawa da Yesu ya aikata, in da za a rubuta kowannensu ɗaya ɗaya da ɗaya ɗaya, ina tsammani ko duniya kanta ba za ta iya ɗaukar littattafan da za a rubuta ba” (Yahaya 21:25)
Yesu Kristi da mu’ujiza ta farko da aka rubuta a cikin Bisharar Yohanna, ya mai da ruwa ruwan inabi: “A rana ta uku sai aka yi bikin aure a Kana ta ƙasar Galili. Uwar Yesu kuwa tana nan, aka kuma gayyaci Yesu da almajiransa. Da ruwan inabi ya gaza, uwar Yesu ta ce masa, “Ba su da sauran ruwan inabi.” Yesu ya ce mata, “Iya, ai, wannan magana ba taki ba ce. Lokacina bai yi ba tukuna.” Sai uwa tasa ta ce wa barorin, “Duk abin da ya ce ku yi, sai ku yi.” A wurin kuwa akwai randuna shida na dutse a ajijjiye, bisa ga al’adar Yahudawa ta tsarkakewa, kowacce na cin wajen tulu shida shida. Sai Yesu ya ce musu, “Ku cika randunan nan da ruwa.” Suka ciccika su fal. 8Sa’an nan ya ce musu, “To, yanzu ku ɗiba, ku kai wa uban bikin.” Sai suka kai. Da uban bikin ya kurɓi ruwan da yanzu aka mayar ruwan inabi, bai kuwa san inda aka samo shi ba (amma barorin da suka ɗebo ruwan sun sani), ya yi magana da ango, ya ce, “Kowa, ai, kyakkyawan ruwan inabi yakan fara bayarwa, bayan mutane sun shassha, sa’an nan kuma ya kawo wanda ya gaza na farin kyau. Amma kai ka ɓoye kyakkyawan ruwan inabin sai yanzu!” Wannan ce mu’ujizar farko da Yesu ya yi, ya kuwa yi ta ne a Kana ta ƙasar Galili, ya bayyana ɗaukakarsa. Almajiransa kuma suka gaskata da shi” (Yohanna 2:1-11).
Yesu Kiristi ya warkar da ɗan bawan sarki: “Sai ya sāke zuwa Kana ta ƙasar Galili, inda ya mai da ruwa ruwan inabi. A Kafarnahum kuwa akwai wani bafada wanda ɗansa ba shi da lafiya. Da jin cewa Yesu ya fito ƙasar Yahudiya ya komo ƙasar Galili, sai ya tafi wurinsa, ya roƙe shi ya je ya warkar da ɗansa, don yana bakin mutuwa. Yesu ya ce masa, “In ba mu’ujizai da abubuwan al’ajabi kuka gani ba, ba yadda za a yi ku ba da gaskiya.” Sai bafadan nan ya ce masa, “Ya Shugaba, ka zo tun ƙaramin ɗana bai mutu ba.” Yesu ya ce masa, “Yi tafiyarka, ɗanka a raye yake.” Mutumin kuwa ya gaskata maganar da Yesu ya faɗa masa, ya yi tafiyarsa. Yana cikin tafiya sai ga barorinsa sun taryo shi, suka ce masa, “Ɗanka a raya yake.” Sai ya tambaye su ainihin lokacin da ya fara samun sauƙi. Suka ce masa, “Jiya da ƙarfe ɗaya na rana zazzaɓin ya sake shi.” Sai uban ya gane, daidai lokacin nan ne, Yesu ya ce masa, “Ɗanka a raye yake.” Shi da kansa kuwa ya ba da gaskiya, da jama’ar gidansa duka. Wannan kuwa ita ce mu’ujiza ta biyu da Yesu ya yi, bayan Komowarsa ƙasar Galili daga ƙasar Yahudiya” (Yohanna 4:46-54).
Yesu Kristi ya warkar da wani mutumin da aljani ya kama a Kafarnahum:: “Sai ya tafi Kafarnahum, wani gari a ƙasar Galili, yana koya musu ran Asabar. Suka yi mamakin koyarwarsa domin magana tasa da hakikancewa take. A majami’ar kuwa akwai wani mutum mai baƙin aljan. Sai ya ta da murya da ƙarfi ya ce, “Wayyo! Ina ruwanka da mu, Yesu Banazare? Ka zo ne ka hallaka mu? Na san ko wane ne kai, Mai Tsarkin nan ne kai na Allah.” Sai Yesu ya kwaɓe shi ya ce, “Shiru! Rabu da shi!” Bayan da aljanin ya fyaɗa shi ƙasa a tsakiyarsu, ya rabu da shi, bai kuwa cuce shi ba. Sai mamaki ya kama su duka, suna ce wa juna, “Wannan wace irin magana ce? Ga shi, da tabbatarwa, da gabagaɗi kuma yake umartar baƙaƙen aljannu, suna kuwa fita.” Labarinsa duk ya bazu ko’ina a kewayen ƙasar” (Luka 4:31-37).
Yesu Kristi yana fitar da aljanu a ƙasar Gadarene (gabashin Urdun, kusa da tafkin Tiberias): “Da ya isa wancan hayi a ƙasar Garasinawa, mutum biyu masu aljannu suka fito daga makabarta suka tarye shi. Don kuwa su abin tsoro ne ƙwarai, har ba mai iya bi ta wannan hanya. Sai suka ƙwala ihu suka ce, “Ina ruwanka da mu, kai Ɗan Allah? Ka zo nan ne ka yi mana azaba tun kafin lokaci ya yi?” Nesa kuma kaɗan akwai wani babban garken alade na kiwo. Sai aljannun suka roƙe shi, suka ce, “In ka fitar da mu, tura mu cikin garken aladen nan.” Ya ce musu, “To, ku je.” Sai suka fita, suka shiga aladen. Sai kuwa duk garken suka rugungunta ta gangaren, suka faɗa tekun, suka hallaka a ruwa. -Masu kiwon aladen suka gudu, suka shiga gari, suka yi ta ba da labarin kome da kome, da kuma abin da ya auku ga masu aljannun. -Sai ga duk jama’ar garin sun firfito su taryi Yesu. Da suka gan shi, sai suka roƙe shi ya bar musu ƙasarsu” (Matta 8:28-34).
Yesu Kristi ya warkar da surukar manzo Bitrus: “Da Yesu ya shiga gidan Bitrus, sai ya ga surukar Bitrus tana kwance da zazzaɓi. Sai ya taɓa hannunta, zazzaɓin ya sake ta, ta kuma tashi ta yi masa hidima” (Matta 8:14,15).
Yesu Kristi ya warkar da mai shanyayyen hannu: “A wata Asabar kuma ya shiga majami’a, yana koyarwa. Akwai kuwa wani mutum a ciki wanda hannunsa na dama ya shanye. Sai malaman Attaura da Farisiyawa suka yi haƙwansa su ga ko yā warkar a ran Asabar, don su samu su kai ƙararsa. Shi kuwa ya san tunaninsu. Sai ya ce wa mai shanyayyen hannun, “Taso, ka tsaya nan tsakiya.” Sai ya tashi, ya tsaya a wurin. Yesu ya ce musu, “Ina yi muku tambaya. Ya halatta ran Asabar a yi alheri ko mugunta? A ceci rai, ko a hallaka shi?” Sai ya duddube su duke, ya ce wa mutumin, “Miƙo hannunka.” Ya miƙa, hannunsa kuwa sai ya koma lafiyayye. Sai suka husata ƙwarai, suka yi shawarar abin da za su yi wa Yesu” (Luka 6:6-11).
Yesu Almasihu ya warkar da wani mutum fama da edema, wuce kima tarin ruwa a cikin jiki: « Wata ranar Asabar, ya shiga gidan wani shugaba Farisiyawa garin cin abinci, mutane kuwa suna haƙwansa. Sai ga wani mai ciwon fara a gabansa. Yesu ya amsa ya ce wa masanan Attaura da Farisiyawa, “Ya halatta a warkar ran Asabar ko kuwa?” Sai suka yi shiru, Yesu kuwa ya riƙe shi, ya warkar da shi, ya kuma sallame shi. Sa’an nan ya ce musu, “Misali, wane ne a cikinku in yana da jaki ko takarkari ya faɗa a rijiya ran Asabar, ba zai fitar da shi nan da nan ba?” Sai suka kasa ba da amsar waɗannan abubuwa » (Luka 14:1-6).
Yesu Kristi ya warkar da wani makaho: “Da ya kusato Yariko, ga wani makaho zaune a gefen hanya, yana bara. Da ya ji taro na wucewa, sai ya tambaya ko mene ne. Suka ce masa, “Ai, Yesu Banazare ne yake wucewa.” Sai ya ɗaga murya ya ce, “Ya Yesu Ɗan Dawuda, ka ji tausayina!” Sai waɗanda suke gaba suka kwaɓe shi ya yi shiru. Amma ƙara ɗaga murya yake yi ƙwarai da gaske, yana cewa, “Ya Ɗan Dawuda, ka ji tausayina!” Sai Yesu ya tsaya, ya yi umarni a kawo shi wurinsa. Da ya zo kusa, ya tambaye shi, “Me kake so in yi maka?” Ya ce, “Ya Ubangiji, in sami gani!” Yesu ya ce masa, “Karɓi ganin gari, bangaskiyarka ta warkar da kai.” Nan take ya sami gani, ya bi Yesu, yana ɗaukaka Allah. Ganin haka, sai duk jama’a suka yabi Allah” (Luka 18:35-43).
Yesu Kristi ya warkar da makafi biyu: “Da Yesu ya yi gaba daga nan, sai waɗansu makafi biyu suka bi shi, suna ɗaga murya suna cewa, “Ya Ɗan Dawuda, ka ji tausayinmu.” Da ya shiga wani gida sai makafin suka zo gare shi. Yesu ya ce musu, “Kun gaskata ina da ikon yin haka?” Sai suka ce masa, “I, ya Ubangiji!” Sa’an nan ya taɓa idanunsu, ya ce, “Yă zama muku gwargwadon bangaskiyarku.” Sai idanunsu suka buɗe. Amma Yesu ya kwaɓe su ƙwarai, ya ce, “Kada fa kowa ya ji labarin.” Amma suka tafi suka yi ta baza labarinsa a duk ƙasar” (Matta 9:27-31).
Yesu Kristi ya warkar da kurma: “Sai ya komo daga wajen Taya, ya bi ta Sidon ya je Tekun Galili ta Dikafolis. Suka kawo masa wani kurma mai i’ina, suka roƙe shi ya ɗora masa hannu. Yesu ya ɗauke shi suka koma waje ɗaya, rabe da taron, ya sa yatsotsinsa a kunnuwansa, ya tofar da yau, ya kuma taɓa harshensa. Ya ɗaga kai sama ya yi ajiyar zuciya, sai ya ce masa, “Iffata!” wato “Buɗu!” Sai aka buɗe kunnuwansa, aka saki kwaɗon harshensa, ya kuma yi magana sosai. Yesu ya kwaɓe su kada su faɗa wa kowa, amma ƙara yawan kwaɓonsu ƙara yawan yaɗa labarin. Suka yi mamaki gaba da kima, suka ce, “Kai, ya yi kome da kyau! Har kurma ma ya sa ya ji, bebe kuma ya yi magana.”” (Markus 7:31-37).
Yesu Kristi ya warkar da kuturu: “Wani kuturu ya zo wurinsa, yana roƙonsa, yana durƙusawa a gabansa, yana cewa, “In ka yarda kana da iko ka tsarkake ni.” Da tausayi ya kama Yesu, sai ya miƙa hannu, ya taɓa shi, ya ce masa, “Na yarda, ka tsarkaka.” Nan take sai kuturtar ta rabu da shi, ya tsarkaka” (Markus 1:40-42).
Warkar da kutare goma: “Wata rana yana tafiya Urushalima, sai ya bi iyakar ƙasar Samariya da Galili. Yana shiga wani ƙauye ke nan, sai waɗansu kutare maza guda goma suka tarye shi, suna tsaye daga nesa. Sai suka ɗaga murya suka ce, “Ya Maigida Yesu, ka ji tausayinmu,” Da ya gan su, ya ce musu, “Ku je wurin firistoci su gan ku.” Suna tafiya ke nan, sai suka tsarkaka. Ɗayansu kuma da ganin an warkar da shi, ya komo, yana ta ɗaukaka Allah da murya mai ƙarfi, ya fāɗi a gaban Yesu, yana gode masa. Shi kuwa Basamariye ne. Yesu ya amsa ya ce, “Ba goma ne aka tsarkake ba? Ina taran? Ashe, ba wanda aka samu ya komo ya ɗaukaka Allah, sai baƙon nan kaɗai?” Sai Yesu ya ce masa, “Tashi, ka yi tafiyarka. Bangaskiyarka ta warkar da kai.”” (Luka 17:11-19).
Yesu Kristi ya warkar da shanyayye: « Bayan haka aka yi wani idi na Yahudawa, Yesu kuwa ya tafi Urushalima. A Urushalima, kusa da Ƙofar Tumaki, akwai wani ruwa da ake ce da shi Betasda da Yahudanci, an kuwa kewaye shi da shirayi biyar. A shirayin nan kuwa marasa lafiya da yawa sun saba kwanciya, makafi, da guragu, da shanyayyu. [Suna jira a motsa ruwan. Don lokaci lokaci wani mala’ika yakan sauko cikin ruwan ya motsa shi. Duk kuwa wanda ya fara shiga bayan an motsa ruwan, sai ya warke daga duk irin cutar da yake da ita.] A nan kuwa akwai wani mutum da ya shekara talatin da takwas da rashin lafiya. Da Yesu ya gan shi kwance, ya kuma sani ya daɗe da wannan hali, sai ya ce masa, “Kana so a warkar da kai?” Marar lafiyar ya amsa masa ya ce, “Ya Shugaba, ai, ba ni da wanda zai angaza ni cikin ruwan lokacin da aka motsa shi. Lokacin da na doshi ruwan kuma sai wani ya riga ni shiga.” Sai Yesu ya ce masa, “Tashi, ka ɗauki shimfiɗarka, ka yi tafiya!” Nan take mutumin ya warke, ya ɗauki shimfiɗarsa ya yi tafiya tasa. Ran nan kuwa Asabar ce” (Yahaya 5:1-9).
Yesu Kristi ya warkar da mai ciwon farfadiya: “Da suka isa wurin taro, sai wani mutum ya zo gare shi, ya durƙusa a gabansa, ya ce, “Ya Ubangiji, ka ji tausayin ɗana, yana farfaɗiya, yana shan wuya ƙwarai, sau da yawa yakan faɗa wuta da kuma ruwa. Na kuwa kai shi wurin almajiranka, amma ba su iya warkar da shi ba.” Sai Yesu ya amsa ya ce, “Ya ku marasa bangaskiya, kangararru na wannan zamani! Har yaushe zan zama da ku? Har yaushe kuma zan jure muku? Ku kawo mini shi nan.” Sai Yesu ya tsawata masa, aljanin kuma ya rabu da shi. Nan take yaron ya warke. Sa’an nan almajiran suka zo wurin Yesu a keɓe, suka ce, “Me ya sa mu muka kasa fitar da shi? Ya ce musu, “Saboda ƙarancin bangaskiyarku. Domin hakika ina gaya muku, da kuna da bangaskiya, ko misalin ƙwayar mustad, da za ku ce wa dutsen nan, ‘Kawu daga nan, ka koma can!’, sai kuwa ya kawu. Ba kuwa abin da zai gagare ku” (Matta 17:14-20).
Yesu Kristi yana yin mu’ujiza ba tare da saninsa ba: « Yana tafiya, taro masu yawa na matsa tasa, sai ga wata mace wadda ta shekara goma sha biyu tana zub da jini, ta kuma ɓad da duk abin hannunta wajen masu magani, ba wanda ya iya warkar da ita. Ta raɓo ta bayansa, ta taɓa gezar mayafinsa. Nan take zubar jininta ta tsaya. Sai Yesu ya ce, “Wa ya taɓa ni?” Da kowa ya yi mūsū, Bitrus da waɗanda suke tare da shi suka ce, “Maigida, ai, taro masu yawa ne suke tutturarka, suna matsarka.” Amma Yesu ya ce, “An dai taɓa ni, domin na ji iko ya fita daga gare ni.” Da matar ta ga ba dama ta ɓuya, sai ta matso tana rawar jiki, ta fāɗi a gabansa, ta bayyana a gaban duk jama’a dalilin da ya sa ta taɓa shi, da kuma yadda ta warke nan take. Sai ya ce mata, “’Yata, bangaskiyarki ta warkar da ke. Ki sauka lafiya.” » (Luka 8:42-48).
Yesu Kristi yana warkarwa daga nesa: “Bayan da Yesu ya ƙare jawabinsa duka a gaban jama’a, ya shiga Kafarnahum. To, sai bawan wani jarumi, wanda Ubangijinsa yake jin daɗinsa, ya yi rashin lafiya, har ya kai ga bakin mutuwa. Da jarumin ɗin ya ji labarin Yesu, sai ya aiki waɗansu shugabannin Yahudawa wurinsa, su roƙe shi ya zo ya warkar da bawa nasa. Da suka isa wurin Yesu sai suka roƙe shi ƙwarai suka ce, “Ai, ya cancanci a yi masa haka, don yana ƙaunar jama’armu, shi ne ma ya gina mana majami’armu.” Sai Yesu ya tafi tare da su. Da ya matso kusa da gidan, sai jarumin ɗin ya aiki aminansa wurinsa su ce masa, “Ya Ubangiji, kada ka wahalar da kanka. Ban ma isa har ka zo gidana ba. Shi ya sa ban ga ma na isa in zo wurinka ba, amma kă yi magana kawai, yarona kuwa sai ya warke. Don ni ma a hannun wani nake, da kuma soja a hannuna, in ce wa wannan, ‘Je ka,’ sai ya je, wani kuwa in ce masa, ‘Zo,’ sai ya zo, in ce wa bawana, ‘Yi abu kaza,’ sai ya yi.” Da Yesu ya ji haka, ya yi mamakinsa, ya kuma juya ya ce wa taron da suke biye da shi, “Ina gaya muku, ko a cikin Isra’ila ban taɓa samun bangaskiya mai ƙarfi irin wannan ba.” Da waɗanda aka aika suka koma gidan, suka sami bawan garau” (Luka 7:1-10).
Yesu Kristi ya warkar da mace mai nakasa har tsawon shekara 18: “Wata rana yana koyarwa a wata majami’a ran Asabar, sai ga wata mace wadda inna ta shanye tun shekara goma sha takwas, duk ta tanƙware, ko kaɗan ba ta iya miƙewa. Da Yesu ya gan ta, sai ya kira ta ya ce mata, “Uwargida, an raba ki da rashin lafiyarki!” Sai ya ɗora mata hannu, nan take ta miƙe, ta kuma ɗaukaka Allah. Amma shugaban majami’a ya ji haushi, don Yesu ya warkar ran Asabar. Sai ya ce wa jama’a, “Akwai ranaku har shida da ya kamata a yi aiki. Ku zo mana a ranakun nan a warkar da ku, ba ran Asabar ba.” Amma Ubangiji ya amsa masa ya ce, “Munafukai! Ashe, kowannenku ba ya kwance takarkarinsa ko jakinsa a turke, ya kai shi banruwa ran Asabar? Ashe, bai kamata matar nan ‘yar zuriyar Ibrahim, wadda Shaiɗan ya ɗaure, yau shekara goma sha takwas, a kwance ta daga wannan ƙuƙumi a ran Asabar ba?” Da ya faɗi haka, sai duk abokan adawarsa suka kunyata, duk taron kuwa suka yi ta farin ciki da abubuwan al’ajabi da yake yi” (Luka 13:10-17).
Yesu Kristi ya warkar da ɗiyar mace Bafiniya: “Yesu ya tashi daga nan, ya tafi zuwa ƙasar Taya da Sidon. Ga wata Bakan’aniya mutuniyar ƙasar, ta zo, ta ɗaga murya ta ce, “Ya Ubangiji, Ɗan Dawuda, ka ji tausayina. Wani aljani ya bugi ‘yata, ba yadda take.” Amma bai ce da ita kanzil ba. Sai almajiransa suka zo suka roƙe shi, suka ce, “Sallame ta mana, tana binmu tana cika mana kunne da kuka.” Ya amsa ya ce, “Ni wurin ɓatattun tumakin jama’ar Isra’ila kaɗai aka aiko ni.” Amma ta zo ta durƙusa a gabansa, ta ce, “Ya Ubangiji, ka taimake ni mana!” Ya amsa ya ce, “Ai, bai kyautu a bai wa karnuka abincin ‘ya’ya ba.” Sai ta ce, “I, haka ne, ya Ubangiji, amma ai, karnuka sukan ci suɗin ‘ya’ya.” Sai Yesu ya amsa mata ya ce, “Kai, uwargida, bangaskiyarki da yawa take! Yă zamar miki yadda kike so.” Nan take ‘ya tata ta warke” (Matta 15:21-28).
Yesu Kristi ya tsai da guguwa: « Da ya shiga jirgi, almajiransa suka bi shi. Sai ga wani babban hadiri ya taso a teku, har raƙuman ruwa suka fara shan kan jirgin, amma yana barci. Sai almajiransa suka je suka tashe shi, suka ce, “Ya Ubangiji, ka cece mu, za mu hallaka!” Ya ce musu, “Don me kuka firgita haka, ya ku masu ƙarancin bangaskiya?” Sa’an nan ya tashi, ya tsawata wa iskar da ruwan. Sai wurin duk ya yi tsit! Mutanen suka yi al’ajabi, suka ce, “Wane irin mutum ne wannan, wanda har iska da ruwan teku ma suke masa biyayya?”” (Matta 8:23-27). Wannan mu’ujiza ta nuna cewa a cikin aljanna ta duniya ba za a sake yin hadari ko ambaliyar da za ta haddasa bala’i ba.
Yesu Kristi yana tafiya a kan teku: « Bayan ya sallami taron, ya hau dutse shi kaɗai domin ya yi addu’a. Har magariba ta yi yana can shi kaɗai. Sa’an nan kuwa jirgin yana tsakiyar teku, raƙuman ruwa mangara tasa, gama iska tana gāba da su. Wajen ƙarfe uku na dare sai Yesu ya nufo su, yana tafe a kan ruwan tekun. Sa’ad da kuwa almajiran suka gan shi yana tafiya a kan ruwan, sai suka firgita suka ce, “Fatalwa ce!” Suka yi kururuwa don tsoro. Sai nan da nan ya yi musu magana ya ce, “Ba kome, Ni ne, kada ku ji tsoro.” Sai Bitrus ya amsa ya ce, “Ya Ubangiji, in kai ne, to, ka umarce ni in zo gare ka a kan ruwan.” Ya ce, “Zo mana.” Sai Bitrus ya fita daga jirgin, ya taka ruwa ya nufi gun Yesu. Amma da ya ga iska ta yi ƙarfi sai ya ji tsoro. Da ya fara nutsewa sai ya yi kururuwa, ya ce, “Ya Ubangiji, ka cece ni!” Nan da nan Yesu ya miƙa hannu ya kamo shi, ya ce masa, “Ya kai mai ƙarancin bangaskiya, don me ka yi shakka?” Da shigarsu jirgin iska ta kwanta. Na cikin jirgin suka yi masa sujada, suka ce, “Hakika kai Ɗan Allah ne.” » (Matta 14:23-33).
Kamun kifi mu’ujiza: “Wata rana taro suna matsarsa domin su ji Maganar Allah, shi kuwa yana tsaye a bakin Tekun Janisarata, sai ya hangi ƙananan jirage biyu a bakin tekun, masuntan kuwa sun fita daga cikinsu, suna wankin tarunansu. Sai ya shiga ɗaya jirgin, wanda yake na Bitrus, ya roƙe shi ya ɗan zakuɗa da jirgin daga bakin gaci. Sai ya zauna ya yi ta koya wa taro masu yawa daga jirgin. Da ya gama magana, ya ce wa Bitrus, “Zakuɗa da jirgin zuwa wuri mai zurfi, ku saki tarunanku, ku janyo kifi.” Bitrus ya amsa masa ya ce, “Ya Maigida, dare farai muna wahala, ba mu kama kome ba, amma tun da ka yi magana zan saki tarunan.” Da suka yi haka kuwa, suka kamo kifi jingim, har ma tarunansu suka fara kecewa. Sai suka yafato abokan aikinsu a ɗaya jirgin su zo su taimake su. Suka kuwa zo, suka ciccika jiragen nan duka biyu kamar sa nutse. Da Bitrus ya ga haka, sai ya fāɗi a gaban Yesu ya ce. “Ya Ubangiji, wane ni da za ka tsaya kusa da ni, domin ni mutum ne mai zunubi.” Domin shi da waɗanda suke tare da shi duka, mamaki ya kama su saboda kifin nan da suka janyo, haka ma Yakubu da Yahaya ‘ya’yan Zabadi, abokan sabgar Bitrus. Sai Yesu ya ce wa Bitrus, “Kada ka ji tsoro. Nan gaba mutane za ka riƙa kamowa.” Da suka kawo jiragensu gaci, suka bar kome duka suka bi sh” (Luka 5:1-11).
Yesu Kristi ya ninka gurasa: « Bayan haka Yesu ya haye Tekun Galili, wato Tekun Tibariya. Sai taro mai yawa suka bi shi, don sun ga mu’ujizan da yake yi ga marasa lafiya. Sai Yesu ya hau dutse ya zauna a can tare da almajiransa. To, Idin Ƙetarewa, wato idin Yahudawa, ya gabato. Da Yesu ya ɗaga kai ya hango babban taro yana doso shi, sai ya ce wa Filibus, “Ina za mu sayo gurasar da mutanen nan za su ci?” Ya faɗi haka ne fa domin ya gwada shi, saboda shi kansa ya san abin da zai yi. Filibus ya amsa ya ce, “Ai, ko gurasar dinari metan ma ba ta isa ko wannensu ya sami kaɗan ba.” Sai Andarawas ɗan’uwan Bitrus ɗaya daga cikin almajiransa, ya ce masa, “Ga wani ɗan yaro nan da gurasa biyar na sha’ir, da kuma kifi biyu. Amma me waɗannan za su yi wa mutane masu yawa haka?” Yesu ya ce, “Ku ce wa mutane su zauna.” Wuri ne kuwa mai ciyawa. Sai mazaje suka zazzaune, su wajen dubu biyar. Yesu ya ɗauki gurasar, bayan ya yi godiya ga Allah kuma, sai ya rarraba wa waɗanda suke zazzaune. Haka kuma ya yi da kifin, gwargwadon abin da ya ishe su. Da suka ci suka ƙoshi, sai ya ce wa almajiransa, “Ku tattara gutsattsarin da suka saura, kada kome ya ɓata.” Sai suka tattara gutsattsarin gurasar nan biyar na sha’ir da suka saura bayan kowa ya ci, suka cika kwando goma sha biyu. Da jama’a suka ga mu’ujizar da ya yi, suka ce, “Lalle, wannan shi ne annabin nan mai zuwa duniya.!” Da Yesu ya gane suna shirin zuwa su ɗauke shi ƙarfi da yaji su naɗa shi sarki, sai ya sāke komawa kan dutsen shi kaɗai » (Yahaya 6:1-15). Za a sami yalwar abinci a dukan duniya (Zabura 72:16; Ishaya 30:23).
Yesu Kristi ya ta da ɗa na gwauruwa: “Ba da daɗewa ba, Yesu ya tafi wani gari, wai shi Nayin, almajiransa da kuma babban taro suka tafi da shi. Ya kusaci ƙofar garin ke nan, sai ga wani mamaci ana ɗauke da shi, shi kaɗai ne wajen uwa tasa, mijinta kuwa ya mutu. Mutanen gari da yawa sun rako ta. Da Ubangiji ya gan ta, ya ji tausayinta, ya kuma ce mata, “Daina kuka.” Sa’an nan ya matso, ya taɓa makarar, masu ɗauka kuma suka tsaya cik. Sai Yesu ya ce, “Samari, na ce maka ka tashi.” Mamacin ya tashi zaune, ya fara magana. Yesu kuwa ya ba da shi ga uwa tasa. Sai tsoro ya kama su duka, suka ɗaukaka Allah suna cewa, “Lalle, wani annabi mai girma ya bayyana a cikinmu,” da kuma, “Allah ya kula da jama’arsa.” Wannan labarin nasa kuwa ya bazu a dukan ƙasar Yahudiya da kewayenta » (Luka 7:11-17).
Yesu Kristi ya ta da ’yar Yayirus daga matattu: “Yana cikin magana, sai ga wani ya zo daga gidan shugaban majami’ar, ya ce, “Ai, ‘yarka ta rasu. Kada ka ƙara wahalar da Malamin.” Amma da Yesu ya ji haka, ya amsa ya ce wa shugaban majami’ar, “Kada ka ji tsoro. Ka ba da gaskiya kawai, za ta kuwa warke.” Da ya isa gidan bai yarda kowa ya shiga tare da shi ba, sai Bitrus, da Yahaya, da Yakubu, da kuma uban yarinyar da uwa tata, Duk kuwa ana ta kuka da kururuwa saboda ita. Amma Yesu ya ce, “Ku daina kuka. Ai, ba matacciya take ba, barci take yi.” Sai suka yi masa dariyar raini, don sun sani ta mutu. Shi kuwa sai ya riƙe hannunta, ya ta da murya ya ce, “Yarinya, ki tashi.” Ruhunta kuwa ya dawo, nan take ta tashi. Sai ya yi umarni a ba ta abinci. Iyayenta suka yi mamaki. Amma ya kwaɓe su kada su gaya wa kowa abin da ya faru » (Luka 8:49-56).
Yesu Kristi ya sake tayar da abokinsa Li’azaru, wanda ya mutu kwana huɗu da suka wuce: “Yesu dai bai iso ƙauyen ba tukuna, har yanzu yana wurin da Marta ta tarye shi. Da Yahudawan da suke tare da ita a cikin gida, suna yi mata ta’aziyya, suka ga Maryamu ta yi maza ta tashi ta fita, suka bi ta, suna zaton za ta kabarin ne, ta yi kuka a can. Da Maryamu ta iso inda Yesu yake, ta gan shi, sai ta faɗi a gabansa ta ce masa, “Ya Ubangiji, da kana nan da dan’uwana bai mutu ba.” Da Yesu ya ga tana kuka, Yahudawan da suka zo tare da ita su ma, suna kuka, sai ya nisa a ransa, ya yi juyayi gaya. Ya kuma ce, “Ina kuka sa shi?” Suka ce masa, “Ya Ubangiji, zo ka gani.” Sai Yesu ya yi hawaye. Don haka Yahudawa suka ce, “Dubi yadda yake ƙaunarsa!” Amma waɗansunsu suka ce, “Ashe, wanda ya buɗe wa makahon nan ido, ba zai iya hana wannan mutum mutuwa ba?”
Sai Yesu ya sāke nisawa a ransa, ya iso kabarin. Kabarin kuwa kogon dutse ne, da wani dutse kuma an rufe bakin. Yesu ya ce, “Ku kawar da dutsen.” Sai Marta, ‘yar’uwar mamacin, ta ce masa, “Ya Ubangiji, ai, yanzu ya yi ɗoyi, don yau kwanansa huɗu ke nan da mutuwa.” Sai Yesu ya ce mata, “Ban gaya miki ba, in kin ba da gaskiya za ki ga ɗaukakar Allah?” Sai suka kawar da dutsen. Yesu kuwa ya ɗaga kai sama ya ce, “Ya Uba, na gode maka da ka saurare ni. Ko dā ma na sani koyaushe kana saurarona, amma na faɗi haka ne saboda jama’ar da suke nan tsaitsaye, domin su gaskata kai ne ka aiko ni.” Da ya faɗi haka ya ɗaga murya da ƙarfi ya ce, “Li’azaru fito!” Sai mamacin ya fito, ƙafa da hannu a ɗaure da likkafani, fuska tasa kuma a naɗe da mayani. Yesu ya ce musu, “Ku kwance masa, ya tafi.”” (Yahaya 11:30-44).
Kamun kifi mu’ujiza na ƙarshe (ba da daɗewa ba bayan tashin Almasihu daga matattu): “Gari na wayewa sai ga Yesu tsaye a bakin gaci, amma almajiran ba su gane Yesu ne ba. Sai Yesu ya ce musu, “Samari, kuna da kifi?” Suka amsa masa suka ce, “A’a.” Ya ce musu, “Ku jefa taru dama da jirgin za ku samu.” Suka jefa, har suka kāsa jawo shi don yawan kifin. Sai almajirin nan da Yesu yake ƙauna ya ce wa Bitrus, “Ubangiji ne dai!” Da Bitrus ya ji, ashe, Ubangiji ne ya yi ɗamara da taguwarsa, don a tuɓe yake, ya fāɗa tekun. Sauran almajirai kuwa suka zo a cikin ƙaramin jirgi, janye da tarun cike da kifi, don ba su da nisa daga gaci, kamar misalin kamu ɗari biyu ne” (Yohanna 21:4-8).
Yesu Kristi ya yi sauran mu’ujizai da yawa. Suna ƙarfafa bangaskiyarmu, suna ƙarfafa mu kuma suna da ɗan haske game da yawancin albarku da za a samu a duniya. Rubutun kalmomin manzo Yahaya sun taƙaita yawan mu’ujizai da Yesu Kristi ya yi, a matsayin tabbacin abin da zai faru a duniya: “Akwai waɗansu al’amura kuma masu yawa da Yesu ya aikata, in da za a rubuta kowannensu ɗaya ɗaya da ɗaya ɗaya, ina tsammani ko duniya kanta ba za ta iya ɗaukar littattafan da za a rubuta ba” (Yahaya 21:25).
***
4 – Koyarwar Littafi Mai Tsarki
Allah yana da suna: Jehobah: « Ni kaɗai ne Jehobah Allahnka. Ba wani allahn da zai sami ɗaukakata, Ba zan bar gumaka su sami yabona ba » (Ishaya 42:8)(God Has a Name (YHWH)). Dole ne mu bauta wa Jehobah kawai: « Macancanci ne kai, ya Jehobah Allahnmu, Kă sami ɗaukaka, da girma, da iko, Domin kai ne ka halicci dukkan abubuwa, Da nufinka ne suka kasance aka kuma halicce su » (Wahayin Yahaya 4:11)(How to Pray to God (Matthew 6:5-13); The Administration of the Christian Congregation, According to the Bible (Colossians 2:17)). Dole ne mu ƙaunace shi da dukan ikonmu: « Ya ce masa, “Ka ƙaunaci Jehobah Allahnka da dukkan zuciyarka, da dukkan ranka, da dukkan hankalinka. 38Wannan shi ne babban umarni na farko » » (Matiyu 22:37,38). Allah ba Triniti ba ne. Triniti ba koyarwar Littafi Mai Tsarki bane.
Yesu Almasihu Ɗan Allah ne kadai a cikin ma’anar cewa shi dan Ɗaicin ne wanda Allah ya halicci kai tsaye: « To, da Yesu ya shiga ƙasar Kaisariya Filibi, sai ya tambayi almajiransa ya ce, “Wa mutane suke cewa, Ɗan Mutum yake?” Sai suka ce, “Waɗansu suna cewa, Yahaya Maibaftisma, waɗansu kuwa Iliya, waɗansu kuma Irmiya, ko kuwa ɗaya daga cikin annabawa.” Ya ce musu, “Amma ku fa, wa kuke cewa, nake?” Sai Bitrus ya amsa, ya ce, “Kai ne Almasihu, Ɗan Allah Rayayye.” Yesu ya amsa masa ya ce, “Kai mai albarka ne, Saminu, ɗan Yunusa! Domin ba ɗan adam ne ya bayyana maka wannan ba, sai dai Ubana da yake cikin Sama » (Matta 16:13-17, Yahaya 1:1-3) (LE ROI JÉSUS-CHRIST). Yesu Almasihu ba Allah Maɗaukaki ba ne kuma ba shi da wani ɓangare na Triniti.
Ruhu mai tsarki ikon Allah ne. Shi ba mutum bane: « Sai waɗansu harsuna kamar na wuta suka bayyana a gare su, suna rarrabuwa, suna sassauka a kan ko wannensu » (A / manzanni 2:3). Ruhu Mai Tsarki baya cikin Triniti.
Littafi Mai Tsarki maganar Allah ce: « Kowane Nassi hurarre na Allah ne, mai amfani ne kuma wajen koyarwa, da tsawatarwa, da gyaran hali, da kuma tarbiyyar aikin adalci, 1domin bawan Allah yă zama cikakke, shiryayye sosai ga kowane kyakkyawan aiki » (2 Timothawus 3:16, 17) (Reading and Understanding the Bible (Psalms 1:2, 3)). Dole ne mu karanta shi, nazarin shi, da kuma amfani da shi a rayuwar mu: « Albarka ta tabbata ga mutumin da Ba ya karɓar shawarar mugaye, Wanda ba ya bin al’amuran masu zunubi, Ko ya haɗa kai da masu wasa da Allah. Maimakon haka, yana jin daɗin karanta shari’ar Allah, Yana ta nazarinta dare da rana. Yana kama da itacen da yake a gefen ƙorama, Yakan ba da ‘ya’ya a kan kari, Ganyayensa ba sa yin yaushi, Yakan yi nasara a dukan abin da yake yi » (Zabura 1: 1-3).
Bangaskiya ga hadayu na Almasihu ya bada gafarar zunubai kuma daga bisani ya warkar da tashin matattu: « Saboda ƙaunar da Allah ya yi wa duniya har ya ba da makaɗaicin Ɗansa, domin duk wanda ya gaskata da shi kada ya hallaka, sai dai ya sami rai madawwami. (…) Wanda ya gaskata da Ɗan, yana da rai madawwami. Wanda ya ƙi bin Ɗan kuwa, ba zai sami rai ba, sai dai fushin Allah ya tabbata a gare shi » (Yahaya 3:16,36, Matiyu 20:28) (The Commemoration of the Death of Jesus Christ (Luke 22:19)).
Mulkin Allah shine mulkin samaniya wanda aka kafa a sama a shekara ta 1914, kuma wanda Sarki shine Yesu Kristi tare da sarakuna da firistoci 144,000 waɗanda suka kasance « Sabon Urushalima », amarya na Kristi. Wannan mulkin sama na Allah zai kawo ƙarshen mulkin ɗan adam a lokacin babban tsananin, kuma zai kafa kansa a duniya: « A kwanakin waɗannan sarakuna, Allah na Sama zai kafa wani mulki wanda ba zai taɓa rushewa ba har abada, ba kuma za a gādar da shi ga waɗansu mutane ba. Wannan mulki zai ragargaje dukan waɗannan mulkoki, ya kawo ƙarshensu. Wannan mulki zai dawwama har abada » (Ru’ya ta Yohanna 12:7-12, 21: 1-4, Matiyu 6: 9,10, Daniyel 2:44).
Mutuwa ita ce kishiyar na rayuwa. Mutum ya mutu kuma ruhu ya ɓace: « Kada ka dogara ga shugabanni, Ko kowane mutum da ba zai iya cetonka ba. Sa’ad da suka mutu sai su koma turɓaya, A wannan rana dukan shirye-shiryensu sun ƙare » (Zabura 146: 3,4, Mai-Wa’azi 3: 19,20, 9:5,10).
Za a sami tashin matattu na masu adalci da marasa adalci: « Kada ku yi mamakin wannan, domin lokaci na zuwa da duk waɗanda suke kaburbura za su ji murya tasa, su kuma fito, waɗanda suka aikata nagarta su tashi, tashin rai, waɗanda suka yi rashin gaskiya kuwa su tashi, tashin hukunci » (Yahaya 5:28, 29, Ayyukan Manzanni 24:15) (The Earthly Resurrection of the Righteous – They Will Not Be Judged (John 5:28, 29); The Earthly Resurrection of the Unrighteous – They Will Be Judged (John 5:28, 29); The Heavenly Resurrection of the 144,000 (Apocalypse 14:1-3) ; The Harvest Festivals were the Foreshadowing of the Different Resurrections (Colossians 2:17)). Za a hukunta masu rashin adalci bisa ga halin su a lokacin mulkin shekaru 1000 (kuma ba bisa ga al’amuran da suka gabata ba): « Sa’an nan na ga wani babban kursiyi fari, da wanda yake a zaune a kai, sai sama da ƙasa suka guje wa Zatinsa, suka ɓace. Sai na ga matattu manya da yara, a tsaitsaye a gaban kursiyin, aka kuma buɗe littattafai. Sai kuma aka buɗe wani littafi, wanda yake shi ne Littafin Rai. Aka kuwa yi wa matattu shari’a bisa ga abin da yake a rubuce a cikin littattafan, gwargwadon aikin da suka yi. Sai teku ta ba da matattun da suke a cikinta, mutuwa da Hades kuma sun ba da matattun da suke a gare su, aka kuwa yi wa kowa shari’a gwargwadon aikin da ya yi » (Wahayin Yahaya 20:11-13).
Mutane 144,000 kawai zasu tafi sama tare da Yesu Kristi: « a’an nan na duba, sai ga Ɗan Ragon nan a tsaye a kan Dutsen Sihiyona, akwai kuma mutum dubu ɗari da dubu arba’in da huɗu tare da shi, waɗanda aka rubuta sunansa, da sunan Ubansa, a goshinsu. Sai na ji wata murya daga Sama kamar ƙugin ruwa mai gudu, kamar aradu mai ƙara, muryar da na ji kuwa, kamar ta masu molo ce na kiɗan molo. Suna raira wata sabuwar waƙa a gaban kursiyin, a gaban rayayyun halittan nan huɗu, da kuma a gaban dattawan nan. Ba mai iya koyon waƙar nan, sai mutum dubu ɗari da dubu arba’in da huɗu ɗin nan, waɗanda aka fanso daga duniya. Waɗannan su ne waɗanda ba su taɓa ƙazantuwa da fasikanci ba, domin su tsarkaka ne. Su ne kuma suke bin Ɗan Ragon a duk inda ya je. Su ne kuma aka fanso daga cikin mutane a kan su ne nunan fari na Allah, da na Ɗan Ragon nan kuma, ba wata ƙarya a bakinsu, domin su marasa aibu ne » (Wahayin Yahaya 7: 3-8; 14: 1-5). « Babban taron » da aka ambata a Ruya ta Yohanna 7: 9-17 sune waɗanda zasu tsira daga babban tsananin kuma su rayu har abada cikin aljanna a duniya: « Bayan wannan na duba, ga wani ƙasaitaccen taro, wanda ya fi gaban ƙirge, daga kowace al’umma, da kabila, da jama’a, da harshe, suna a tsaitsaye a gaban kursiyin, a gaban Ɗan Ragon kuma, a saye da fararen riguna, da gazarin dabino a hannunsu. (…) Sai na ce masa, “Ya shugaba, ai, ka sani.” Sai ya ce mini, “Su ne waɗanda suka fito daga matsananciyar wahala, sun wanke rigunansu, suka mai da su farare da jinin Ɗan Ragon nan. 15 Saboda haka ne suke a gaban kursiyin Allah, suna bauta masa dare da rana a Haikalinsa. Na zaune a kan kursiyin nan kuwa, zai kare su da Zatinsa, 16 ba za su ƙara jin yunwa ba, ba kuma za su ƙara jin ƙishirwa ba, ba za su ƙara jin zafin rana ko ƙuna ba sam, 17 domin Ɗan Ragon nan da yake a tsakiyar kursiyin, shi zai zama makiyayinsu, zai kuwa kai su maɓuɓɓugar ruwan rai. Allah kuma zai share musu dukan hawaye » (Ruya ta Yohanna 7:9-17) (The Book of Apocalypse – The Great Crowd Coming from the Great Tribulation (Apocalypse 7:9-17)).
Muna rayuwa cikin kwanaki na ƙarshe da zasu ƙare a babban tsananin (Matiyu 24,25, Markus 13, Luka 21, Ru’ya ta Yohanna 19: 11-21): « Yana zaune a kan Dutsen Zaitun sai almajiransa suka zo wurinsa a kaɗaice, suka ce, “Gaya mana, yaushe za a yi waɗannan abubuwa? Mece ce kuma alamar dawowarka, da ta ƙarewar zamani? » (Matiyu 24:3) (The Fulfillment of the Planetary Day of Atonement (Yom Kippur) and the Great Tribulation (Hebrews 10:1)).
Aljannah zata zama duniya: « Sa’an nan na ga sabuwar sama da sabuwar ƙasa, don sama ta farko da ƙasa ta farko sun shuɗe, ba kuma sauran teku. Sai na ga tsattsarkan birni kuma, Sabuwar Urushalima, tana saukowa daga Sama daga wurin Allah, shiryayyiya kamar amaryar da ta yi ado saboda mijinta. Na kuma ji wata murya mai ƙara daga kursiyin, tana cewa, “Kun ga, mazaunin Allah na tare da mutane. Zai zauna tare da su, za su zama jama’arsa, Allah kuma shi kansa zai kasance tare da su, zai share musu dukkan hawaye. Ba kuma sauran mutuwa, ko baƙin ciki, ko kuka, ko azaba, don abubuwan dā sun wuce » (Ishaya 11,35,65, Ru’ya ta Yohanna 21:1-5) (The Hope of Everlasting Life).
Me yasa akwai wahala? Wannan ya ba da amsa ga ƙalubalantar shaidan game da amincin ikon Jehobah (Farawa 3:1-6). Kuma don bada amsa ga zargin da shaidan yayi game da amincin ‘yan adam (Ayuba 1: 7-12, 2: 1-6). Allah ba ya sa wahala: « Duk wanda ake jarabta, kada ya ce Allah ne yake jarabtarsa, gama ba shi yiwuwa a jarabci Allah da mugunta, shi kansa kuwa ba ya jarabtar kowa » (Yakubu 1:13). Wahala ita ce sakamakon manyan dalilai guda hudu: Shaidan yana iya haifar da wahalar (amma ba koyaushe) (Ayuba 1: 7-12; 2: 1-6). Wahala shine sakamakon yanayin mu na zunubi na saukowa Adamu yana kai mu ga tsufa, rashin lafiya da mutuwa (Romawa 5:12, 6:23). Wahala na iya zama saboda mummunar yanke shawara (Kubawar Shari’a 32: 5, Romawa 7:19). Wahala zai iya zama sakamakon « abubuwan da ba a sani ba » da ya sa mutumin ya kasance cikin wuri mara kyau a lokacin da ba daidai ba (Mai-Wa’azi 9:11). Fatality ba koyarwar Littafi Mai-Tsarki bane, ba a « ƙaddara » mu yi nagarta ko mugunta ba, amma bisa ga yardar kaina, mun zaɓi yin « mai kyau » ko « mugunta » (Kubawar Shari’a 30:15).
Dole ne mu bauta wa bukatun mulkin Allah. Don a yi masa baftisma da kuma aiki bisa ga abin da aka rubuta cikin Littafi Mai-Tsarki: « Don haka sai ku je ku almajirtar da dukkan al’ummai, kuna yi musu baftisma da sunan Uba, da Ɗa, da Ruhu Mai Tsarki, kuna koya musu su kiyaye duk iyakar abin da na umarce ku. Ga shi, ni kuma kullum ina tare da ku har zuwa matuƙar zamani » (Matiyu 24:14; 28:19, 20) (The Preaching of the Good News and the Baptism (Matthew 24:14)).
Kiyayya an haramta: « Kowa da yake ƙin dan’uwansa, mai kisankai ne. Ƙun kuwa sani ba mai kisankan da yake da rai madawwami a zauna tare da shi » (1 Yahaya 3:15). An haramta kisan kai, kisan kai don dalilai na sirri, kisan kai ta addini ko kabilancin addini ya haramta: « Sai Yesu ya ce masa, “Mai da takobinka kube. Duk wanda ya zare takobi, takobi ne ajalinsa » » (Matiyu 26:52) (The Spiritual Man and the Physical Man (Hebrews 6:1)).
An haramta sata: « Kada ɓarawo ya ƙara yin sata, a maimakon haka sai ya motsa jiki yana aikin gaskiya da hannunsa, har da zai sami abin da zai ba matalauta » (Afisawa 4:28).
An haramta yin ƙarya: « Kada ku yi wa juna ƙarya, da yake kun yar da halinku na dā, da ayyukansa » (Kolossiyawa 3: 9).
Other haramta na Littafi Mai-Tsarki:
« Domin Ruhu Mai Tsarki ya ga ya kyautu, mu ma mun gani, kada a ɗora muku wani nauyi fiye da na waɗannan abubuwa da suke wajibi, wato ku guji abin da aka yanka wa gunki, da cin nama tare da jini, da cin abin da aka maƙure, da kuma fasikanci. In kun tsare kanku daga waɗannan, za ku zauna lafiya. Wassalam » (Ayyukan Manzanni 15: 19,20,28,29).
Abubuwa da aka lalata ta gumaka: Waɗannan su ne « abubuwa » da suka shafi ayyukan addini waɗanda suka saba wa Littafi Mai-Tsarki, bikin bukukuwa na arna. Wannan na iya kasancewa addini kafin yanka ko amfani da nama: « Ku ci kowane irin abu da ake sayarwa a mahauta, ba tare da tambaya ba saboda lamiri. Don an rubuta, “Duniya ta Jehobah ce, da duk abin da yake cikinta.” In wani a cikin marasa ba da gaskiya ya kira ku cin abinci, kuka kuwa yarda ku tafi, sai ku ci duk irin da aka sa a gabanku, ba tare da tambaya ba saboda lamiri. In kuwa wani ya ce muku, “An yanka wannan saboda gunki ne fa,” to, kada ku ci, saboda duban mutuncin wannan mai gaya muku, da kuma saboda lamiri, nasa lamiri fa na ce, ba naka ba. Don me fa lamirin wani zai soki ‘yancina? In na yi godiya ga Allah a kan abincina, saboda me za a zarge ni a kan abin da na ci da godiya ga Allah? » (1 Korinthiyawa 10:25-30).
Game da ayyukan addini da Littafi Mai Tsarki ya la’anta: « Kada ku yi cuɗanya marar dacewa da marasa ba da gaskiya. To, me ya haɗa aikin adalci da na mugunta? Ko kuwa me ya haɗa haske da duhu? 15 Ina kuma jiyayyar Almasihu da iblis? Me kuma ya haɗa mai ba da gaskiya da marar ba da gaskiya? 16 Wace yarjejeniya ce take a tsakanin Haikalin Allah da gumaka? Domin mu haikali ne na Allah Rayayye. Yadda Allah ya ce, “Zan zauna tare da su, in yi yawo a tsakaninsu, Zan kuma kasance Allahnsu, Su kuma su kasance jama’ata. Saboda haka, sai ku fito daga cikinsu, Ku keɓe, in ji Ubangiji, Kada ku ko taɓa wani abu marar tsarki, Ni kuwa in yi na’am da ku, In kasance Uba a gare ku, Ku kuma ku kasance ‘ya’yana, maza da mata, In ji Ubangiji Maɗaukaki » (2 Korinthiyawa 6:14-18).
Kada ku bauta wa gumaka ko hotunan addini. Dole ne mutum ya hallaka duk abubuwan mutummutumai addini, giciye, siffofi don abubuwan addini (Matiyu 7: 13-23). Kada ku yi sihirii: Dole ne mu hallaka duk abubuwan da suka shafi occultism: « Mutane da yawa kuwa masu yin sihiri, suka tattaro littattafansu suka ƙone a gaban jama’a duka. Da suka yi wa littattafan nan kima, sai suka ga sun kai kuɗi azurfa dubu hamsin. Sai kuma Maganar Ubangiji ta ƙara haɓaka, ta kuma fifita ƙwarai » (Ayyukan Manzani 19:19, 20).
Kada ku kalli fina-finai batsa ko tashin hankali da demeaning. kar a amfani da miyagun ƙwayoyi, kamar marijuana, betel, taba, da wuce haddi barasa, orgies, barasa mai yawa: « Don haka ina roƙonku ‘yan’uwa, saboda yawan jinƙai na Allah, ku miƙa jikinku hadaya rayayyiya, tsattsarka, abar karɓa ga Allah. Domin wannan ita ce ibadarku ta ainihi » (Romawa 12:1; Matiyu 5: 27-30; Zabura 11: 5).
Kauce fasikanci (zina): zina, yin jima’i ba tare da an yi aure (namiji / mace), namiji da mace, liwadi: « Ashe, ba ku sani ba, marasa adalci ba za su sami gādo a cikin Mulkin Allah ba? Kada fa a yaudare ku! Ba fasikai, ko matsafa, ko mazinata, ko masu luɗu da maɗugo, ko ɓarayi, ko makwaɗaita, ko mashaya, ko masu zage-zage, ko mazambata, da za su sami gādo a cikin Mulkin Allah » (1 Korinthiyawa 6: 9,10). « Kowa yă girmama aure, Gădon aure kuwa yă zauna marar dauɗa, don fasikai da mazinata Allah zai hukunta su » (Ibraniyawa 13: 4).
Littafi Mai-Tsarki ya la’anci auren mata fiye da ɗaya, kowane mutum a cikin wannan halin da yake so ya aikata nufin Allah, dole ne ya canza yanayinsa ta wurin kasancewarsa tare da matarsa na fari wanda ya auri (1 Timothawus 3: 2 « mijin ɗaya mace « ). Littafi Mai Tsarki ya haramta masturbation: « Saboda haka, sai ku kashe zukatanku ga sha’awace-sha’wacen duniya, wato fasikanci, da aikin lalata, da muguwar sha’awa, da mummunan buri, da kuma kwaɗayi, wanda shi ma bautar gumaka ne » (Kolossiyawa 3:5).
Kada ku ci jini (har ma don dalilan warkewa): « Akwai abu ɗaya da ba za ku ci ba, shi ne naman da jininsa yake cikinsa, wato mushe » (Farawa 9:4) (The Sacredness of Blood (Genesis 9:4)).
Duk abin da Littafi Mai-Tsarki ya hukunta ta ba a bayyana a wannan nazarin Littafi Mai Tsarki ba. Kirista wanda ya kai ga balaga da kuma kyakkyawar sanin ilimin Littafi Mai-Tsarki, zai san bambanci tsakanin « mai kyau » da « mugunta », ko da kuwa ba a rubuce shi ba a cikin Littafi Mai-Tsarki: « Amma abinci mai tauri, ai, na manya ne, wato waɗanda hankalinsu ya horu yau da kullum, su rarrabe nagarta da mugunta » (Ibraniyawa 5:14) (Achieving Spiritual Maturity (Hebrews 6:1)).
5 – Me ya sa Allah ya ƙyale mugunta da wahala?
ME YA SA?
Me ya sa Jehobah ya ƙyale wahala da mugunta har wa yau?
« Ya Jehobah, ina ta kukan neman taimako, Amma ka ƙi ji, sai yaushe za ka ji? Ina kuka a gare ka saboda zalunci, Amma ba ka yi taimako ba. Me ya sa ka sa ni in ga mugunta, In kuma dubi wahala? Hallaka da zalunci suna a gabana. Jayayya da gardama sun tashi. Ba a bin doka, Shari’a kuma ba ta aiki. Mugaye sun fi adalai yawa nesa, Don haka shari’a tana tafe a karkace »
(Habakkuk 1:2-4)
“Sa’an nan na sāke dubawa a kan rashin adalcin da yake ci gaba a duniyan nan. Waɗanda ake zalunta suna kuka, ba kuwa wanda zai taimake su, domin waɗanda suke zaluntarsu suke da iko. (…) A kwanakina marasa amfani na ga kowane irin abu. Adali ba safai yakan yi tsawon rai ba, mugu kuwa yakan yi tsawon rai a mugayen ayyukansa. (…) Na ga wannan duka a sa’ad da nake tunani a kan abubuwan da ake yi a duniyan nan, duniyar da waɗansu sukan sami mulki, waɗansu kuwa su sha wuya a ƙarƙashinsu. (…) Dubi aikin banza da yake faruwa a duniya. Wani lokaci adalai suke shan hukuncin da za a yi wa mugaye, mugaye kuwa su karɓi sakayyar da za a ba adalai. Na ce wannan ma aikin banza ne. (…) Na taɓa ganin bayi a kan dawakai, shugabanni kuwa suna tafiya a ƙasa kamar bayi »
(Mai-Wa’azi 4:1; 7:15; 8:9,14; 10:7)
« An sarayar da halitta ta zama banza, ba da nufinta ba, amma da nufin wanda ya sarayar da ita. Duk da haka, akwai sa zuciya »
(Romawa 8:20)
« Duk wanda ake jarabta, kada ya ce Allah ne yake jarabtarsa, gama ba shi yiwuwa a jarabci Allah da mugunta, shi kansa kuwa ba ya jarabtar kowa »
(Yaƙub 1:13)
Me ya sa Jehobah ya ƙyale wahala da mugunta har wa yau?
Babban mai laifi a cikin wannan halin shine Shaidan shaidan, wanda aka ambata a cikin Baibul a matsayin mai tuhuma (Wahayin Yahaya 12: 9). Yesu Kristi, dan na Jehobah, ya ce shaidan maƙaryaci ne kuma mai kisan ɗan adam (Yahaya 8:44). Akwai manyan caji biyu:
1 – Tambayar ikon mallakar Jehobah.
2 – Tambayar mutuncin mutum.
Lokacin da akwai manyan tuhume-tuhume, yakan ɗauki dogon lokaci kafin a yanke hukunci na ƙarshe. Annabcin da ke Daniyel sura 7, ya gabatar da halin da ake ciki a cikin kotun, wanda ikon mallakar Jehobah ya ƙunsa, inda akwai hukunci: “Kogin wuta yana gudu daga gabansa. Dubun dubbai suna ta yi masa hidima, Dubu goma sau dubu goma suka tsaya a gabansa, Aka kafa shari’a, aka buɗe littattafai. (…) Amma majalisa za ta zauna ta yanke shari’a, za a karɓe mulkinsa, a hallaka shi har abada” (Daniyel 7:10,26). Kamar yadda yake a rubuce a cikin wannan rubutun, an ƙwace mulkin duniya daga Shaidan da kuma mutum. An gabatar da wannan hoton na kotu a cikin Ishaya sura ta 43, inda aka rubuta cewa waɗanda suka yi biyayya ga Allah, su ne « shaidunsa »: « Ya jama’ar Isra’ila, haka Jehobah ya ce, Na zaɓe ku al’umma, baiwata, Domin ku san ni, ku gaskata ni, Ku kuma fahimta, ni kaɗai ne Allah. In banda ni ba wani Allah, Ba a taɓa yin wani ba, Ba kuwa za a yi ba. “Ni kaɗai ne Jehobah, Ni kaɗai ne wanda yake da ikon yin ceto » » (Ishaya 43:10,11). Ana kuma kiran Yesu Kristi “amintaccen mashaidi” na Jehobah (Wahayin Yahaya 1:5).
Dangane da waɗannan zarge-zargen guda biyu, Jehovah Jehobah ya ba Shaiɗan kuma bil’adama, sama da shekaru 6,000, don su gabatar da shaidar su, wato ko za su iya mallakar duniya ba tare da ikon mallakar Jehobah ba. Mun kasance a ƙarshen wannan ƙwarewar inda karyar shaidan ta bayyana ta halin masifa da ɗan adam ya tsinci kansa a ciki, gab da hallaka gaba ɗaya (Matta 24:22). Shari’a da hallaka za su faru a babban tsananin (Matta 24:21; 25: 31-46). Yanzu bari muyi magana musamman kan zarge-zargen shaidan guda biyu, a cikin Farawa surori 2 da 3, da kuma littafin Ayuba surori 1 da 2.
1 – Tambayar ikon mallakar Jehobah
Farawa sura 2 ta sanar da mu cewa Jehobah ya halicci mutum kuma ya sanya shi a cikin “lambun” Adnin. Adamu yana cikin yanayi mai kyau kuma ya more babban yanci (Yahaya 8:32). Koyaya, Jehobah ya sanya iyaka akan wannan ‘yanci: itace: « Jehobah Allah ya ɗauki mutumin ya zaunar da shi cikin gonar Aidan ya noma ta, ya kiyaye ta. Jehobah Allah ya yi wa mutumin umarni, ya ce, “Kana da ‘yanci ka ci daga kowane itace da yake a gonar, amma daga itacen sanin nagarta da mugunta ba za ka ci ba, gama a ranar da ka ci shi za ka mutu lalle”” (Farawa 2:15-17). Yanzu wannan itaciya na ainihi, iyakar kankare, « (bayyane) masaniya mai kyau da mara kyau ». Yanzu Jehobah ya sanya iyaka tsakanin « mai kyau » da yi masa biyayya kuma da « mara kyau », rashin biyayya.
A bayyane yake cewa wannan umarnin Jehobah bashi da wahala (ka gwada da Matiyu 11:28-30) « Gama karkiyata mai sauƙi ce, nauyi na kuma mai sauƙi ne » da 1 Yahaya 5: 3 « Dokokinsa ba su da nauyi »). A hanyar, wasu sun ce « ya’yan itacen da aka hana suna nufin jima’i: ba daidai ba ne, domin lokacin da Allah ya ba da wannan umarnin, Hauwa ba ta wanzu. Allah ba zai hana abin da Adamu ba zai iya sani ba (Kwatanta tarihin tarihin abubuwan da suka faru Farawa 2:15-17 (umarnin Allah) tare da 2:18-25 (halittar Hauwa’u)).
Jarrabawar shaidan
« Maciji ya fi kowace dabba da Ubangiji Jehobah Allah ya yi wayo. Ya ce wa matar, “Ko Allah ya ce, ‘Ba za ku ci daga wani itacen da yake a gonar ba?’ ” Sai matar ta ce wa macijin, “Mā iya ci daga cikin itatuwan gonar, 3amma Allah ya ce, ‘Ba za ku ci daga cikin ‘ya’yan itacen da yake tsakiyar gonar ba, ba za ku taɓa shi ba, don kada ku mutu.’ ” Amma macijin ya ce wa matar, “Hakika ba za ku mutu ba. Gama Allah ya sani a ranar da kuka ci daga itacen nan idanunku za su buɗe, za ku kuwa zama kamar Allah, ku san nagarta da mugunta.” Matar ta ga yadda itacen yana da kyau, ‘ya’yansa kuma kyawawa, abin sha’awa ne kuma ga ido, abin marmari ne domin ba da hikima, ta tsinka daga ‘ya’yansa, ta kuwa ci, ta kuma bai wa mijinta waɗansu, shi kuma ya ci » (Farawa 3:1-6).
Me yasa Shaidan yayi magana da Hawwa’u maimakon Adam? An rubuta: “Ba kuma Adamu aka yaudara ba, amma matar ce aka yaudara, har ta keta umarni” (1 Timothawus 2:14). Me yasa aka yaudari Hauwa? Saboda samartakarsa, yayin da Adam yana da shekara arba’in. Saboda haka Shaidan yayi amfani da rashin kwarewar Hauwa. Koyaya, Adamu ya san abin da yake yi, ya yanke shawarar yin zunubi ta hanyar da gangan. Wannan zargi na farko na shaidan, hari ne kan ikon mallakar Jehobah (Wahayin Yahaya 4:11).
Hukuncin Jehobah da alkawarinsa
Jim kaɗan kafin ƙarshen wannan ranar, kafin faɗuwar rana, Jehobah ya ba da hukuncinsa (Farawa 3:8-19). Kafin hukunci, Jehovah Allah ya yi tambaya. Ga amsar: « Mutumin ya ce, “Matan nan da ka ba ni, ita ce ta ba ni ‘ya’yan itacen, na kuwa ci.” Ubangiji Allah kuma ya ce wa matar, “Mene ne wannan da kika yi?” Matar ta ce, “Macijin ne ya yaudare ni, na kuwa ci” » (Farawa 3:12,13). Adamu da Hauwa’u ba su furta laifinsu ba, sun yi ƙoƙari su ba da kansu hujja. A cikin Farawa 3:14-19, zamu iya karanta hukuncin Jehobah tare da alkawarin cikar nufinsa: “Zan sa ƙiyayya tsakaninka da matar, tsakanin zuriyarka da zuriyarta, shi zai ƙuje kanka, kai za ka ƙuje diddigensa” (Farawa 3:15). Ta wannan alƙawarin, Jehobah Allah ya ce nufinsa zai cika, kuma za a halaka Shaiɗan Iblis. Tun daga wannan lokacin, zunubi ya shigo duniya, har ma da babban sakamakonsa, mutuwa: « To, kamar yadda zunubi ya shigo duniya ta dalilin mutum ɗaya, zunubi kuwa shi ya jawo mutuwa, ta haka mutuwa ta zama gādo ga kowa, don kowa ya yi zunubi » (Romawa 5:12).
2 – Tambayar mutuncin mutum
Shaidan yace akwai nakasu a cikin dabi’ar mutum. Wannan tuhumar shaidan ne akan amincin Ayuba: « Sai Jehobah ya tambaye shi, ya ce, “Kai fa me kake yi?” Shaiɗan ya amsa, ya ce, “Ina ta kaiwa da kawowa ne, a ko’ina a duniya.” Jehobah ya ce masa, “Ko ka lura da bawana Ayuba? Ba wani mutumin kirki, mai aminci, kamarsa a duniya. Yana yi mini sujada, natsattse ne, yana ƙin aikata kowace irin mugunta.” Shaiɗan ya amsa, ya ce, “A banza Ayuba yake yi maka sujada? Ai, don ka kiyaye shi ne, shi da iyalinsa, da dukan abin da yake da shi. Ka kuma sa wa duk abin da yake yi albarka, ka kuwa ba shi shanun da suka isa su cika dukan ƙasan nan. Amma da a ce za ka raba shi da dukan abin hannunsa, to, da zai fito fili yă zage ka ƙiri ƙiri.” Ubangiji ya ce wa Shaiɗan, “To, shi ke nan, dukan abin hannunsa yana cikin ikonka, amma shi kansa kada ka cuce shi.” Sai Shaiɗan ya tafi. (…) Jehobah ya tambaye shi, ya ce, “Ina ka fito?” Sai Shaiɗan ya amsa, ya ce, “Ina ta kaiwa da kawowa ne, ko’ina a duniya.” Jehobah ya tambaye shi, ya ce, “Ko ka lura da bawana Ayuba? Ba wani mutumin kirki, mai aminci, kamarsa a duniya. Yana yi mini sujada, natsattse ne, yana ƙin aikata kowace irin mugunta. Kai ka sa na yardar maka ka far masa, ba tare da wani dalili ba. Amma duk da haka Ayuba yana nan da amincinsa kamar yadda yake.” Shaiɗan ya amsa, ya ce, “Mutum ya iya rabuwa da dukan abin da yake da shi don yă ceci ransa. 5 Amma yanzu da a ce za ka taɓa lafiyar jikinsa, da sai yă fito fili yă zage ka.” Jehobah ya ce wa Shaiɗan, “Shi ke nan, yana cikin ikonka, amma fa, kada ka kashe shi” » (Ayuba 1:7-12; 2:2-6).
Laifin ɗan adam, a cewar Shaidan shaidan, shi ne cewa yana bautar Jehobah, ba don ƙaunarsa ba, amma don son rai da dama. Karkashin matsi, ta hanyar asarar dukiyarsa da tsoron mutuwa, har yanzu a cewar Shaidan shaidan, mutum ba zai iya kasancewa da aminci ga Jehobah ba. Amma Ayuba ya nuna cewa Shaidan maƙaryaci ne: Ayuba ya rasa dukiyarsa, ya rasa ‘ya’yansa 10, kuma kusan ya mutu saboda rashin lafiya (Ayuba 1 da 2). Abokai ƙarya guda uku sun azabtar da Ayuba a hankali, suna cewa duk masifar sa ta fito ne daga ɓoyayyen zunubai, sabili da haka Allah yana azabtar da shi saboda laifinsa da mugunta. Duk da haka Ayuba bai bar mutuncinsa ba ya amsa ya ce: « Ba zan taɓa tunani ba in mai da kai adali! Har sai in mutu, ba zan bar mutuncina ba! » (Ayuba 27:5).
Koyaya, mafi mahimmancin kayar da shaidan game da amincin mutum, shine nasarar Yesu Kiristi wanda ya yi biyayya ga Jehobah, har zuwa mutuwa: « Da ya bayyana da siffar mutum, sai ya ƙasƙantar da kansa ta wurin yin biyayya, har wadda ta kai shi ga mutuwa, mutuwar ma ta gicciye” (Filibbiyawa 2:8). Yesu Kristi, cikin amincinsa, ya ba Ubansa nasara ta ruhaniya mai tamani, shi ya sa aka ba shi lada: « Saboda haka ne kuma Allah ya ɗaukaka shi mafificiyar ɗaukaka, ya kuma yi masa baiwa da sunan nan da yake birbishin kowane suna, domin dai kowace gwiwa sai ta rusuna wa sunan nan na Yesu, a Sama da ƙasa, da kuma can ƙarƙashin ƙasa, kowane harshe kuma yă shaida Yesu Almasihu Ubangiji ne, domin ɗaukaka Allah Uba” (Filibbiyawa 2:9-11).
A cikin kwatancin ɗa almubazzaranci, Yesu Kristi ya ba mu kyakkyawar fahimta game da yadda Ubansa yake aiki yayin da aka tuhumi hukuma Jehobah na ɗan lokaci (Luka 15:11-24). Dansa ya roki mahaifinsa kasonsa kuma ya bar gidan. Mahaifin ya ba da izinin ɗansa ya yi wannan shawarar, amma kuma ya ɗauki sakamakon. Hakanan, Adam yayi amfani da zaɓinsa na kyauta, amma kuma ya sha wahala sakamakon. Wanne ya kawo mu ga tambaya ta gaba game da wahalar ɗan adam.
Sanadin wahala
Wahala sakamakon manyan abubuwa guda huɗu ne
1 – Iblis shine wanda ke haifar da wahala (amma ba koyaushe ba) (Ayuba 1:7-12; 2:1-6). A cewar Yesu Kiristi, Shaidan ne mai mulkin wannan duniyar: « Yanzu ne za a yi wa duniyan nan shari’a, yanzu ne kuma za a tuɓe mai mulkin duniyan nan » (Yahaya 12:31; 1 Yahaya 5:19). Wannan shine dalilin da ya sa ‘yan Adam gaba ɗaya ba su da farin ciki: « Mun dai san dukan halitta tana nishi, na shan azaba kuma irin ta mai naƙuda, har ya zuwa yanzu » (Romawa 8:22).
2 – Wahala ne sakamakon yanayinmu na mai zunubi, wanda ke kai mu ga tsufa, cuta da mutuwa: « To, kamar yadda zunubi ya shigo duniya ta dalilin mutum ɗaya, zunubi kuwa shi ya jawo mutuwa, ta haka mutuwa ta zama gādo ga kowa, don kowa ya yi zunubi. (…) Gama sakamakon zunubi mutuwa ne” (Romawa 5:12; 6:23).
3 – Wahala na iya zama sakamakon yanke shawara mara kyau (a ɓangarenmu ko na wasu mutane): « Nagarin abin da nake niyya yi kuwa, ba shi nake yi ba, sai dai mugun abin da ba na niyya, shi nake aikatawa » (Kubawar Shari’a 32:5; Romawa 7:19). Wahala ba sakamakon wata « ƙaƙidar dokar karma » ba ce. Ga abin da za mu iya karantawa a Yohanna sura 9: « Yesu na wucewa sai ya ga wani mutum da aka haifa makaho. Sai almajiransa suka tambaye shi suka ce, “Ya Shugaba, wa ya yi zunubi da aka haifi mutumin nan makaho, shi, ko iyayensa?” Yesu ya amsa ya ce, “Ba domin mutumin nan ko iyayensa sun yi zunubi ba, sai domin a nuna aikin Allah ne a kansa” (Yahaya 9:1-3). « Ayyukan Allah », a wurin sa, zai zama abin al’ajabi don warkar da makaho.
4 – Wahala na iya zama sakamakon « lokutta da ba zato ba tsammani », wanda ke sa mutum ya kasance a wurin da bai dace ba a lokacin da bai dace ba: « Na gane wani abu kuma, ashe, a duniyan nan ba kullum maguji ne yake cin tsere ba, ba kullum jarumi ne yake cin nasara ba. Ba kullum mai hikima ne da abinci ba, ba kullum mai basira ne yake da wadata ba, ba kullum gwani ne yake samun tagomashi ba. Amma sa’a, da tsautsayi, sukan sami kowannensu. Gama mutum bai san lokacinsa ba, kamar kifayen da akan kama da taru, kamar kuma tsuntsayen da akan kama da tarko, haka nan mugun lokaci yakan auko wa ‘yan adam farat ɗaya” (Mai-Wa’azi 9:11,12).
Wannan shine abin da yesu Almasihu ya faɗi game da abubuwa biyu masu ban tsoro da suka yi sanadiyyar mutuwar mutane da yawa: “Nan take waɗansu da suke a wurin suka ba shi labarin Galilawan da Bilatus ya sa aka kashe, har jininsu ya gauraya da na yankan da suka yi na hadaya. Sai Yesu ya amsa musu ya ce, “Kuna tsammani waɗannan Galilawa sun fi duk sauran Galilawa zunubi ne, don sun sha wannan azaba? Ina gaya muku ba haka ba ne! In kuwa ba ku tuba ba, duk za ku halaka kamarsu. Ko kuwa goma sha takwas ɗin nan da hasumiya ta faɗo a kansu, a Siluwam, ta kashe su, kuna tsammani sun fi duk sauran mutanen Urushalima laifi ne? Ina gaya muku ba haka ba ne! In kuwa ba ku tuba ba, duk za ku hallaka kamarsu”” (Luka 13:1-5). Babu wani lokaci da Yesu Kristi ya ba da shawarar cewa mutanen da haɗari ko bala’i ya shafa da sun yi kuskure fiye da sauran. Ko rashin lafiya, haɗari ko bala’o’i, ba Allah ne yake sa su ba.
Jehobah zai kawar da duk wannan wahala: « Na kuma ji wata murya mai ƙara daga kursiyin, tana cewa, “Kun ga, mazaunin Allah na tare da mutane. Zai zauna tare da su, za su zama jama’arsa, Allah kuma shi kansa zai kasance tare da su, zai share musu dukkan hawaye. Ba kuma sauran mutuwa, ko baƙin ciki, ko kuka, ko azaba, don abubuwan dā sun wuce”” (Wahayin Yahaya 21:3,4).
Kaddara da zabi kyauta
« Kaddara » ba koyarwar littafi mai tsarki bane. Ba a « qaddara » don aikata nagarta ko mugunta ba, amma bisa ga »zaɓi na kyauta » mun zaɓi yin nagarta ko mara kyau (Kubawar Shari’a 30:15). Wannan ra’ayin ƙaddara yana da nasaba da ra’ayin da mutane da yawa suke da shi game da ikon Allah na sanin abin da ke zuwa a nan gaba. Za mu ga yadda Allah yake amfani da ikonsa don sanin abin da zai faru a nan gaba. Za mu gani daga Littafi Mai-Tsarki cewa Allah yana amfani da shi ta hanyar zaɓaɓɓe da hankali ko don wani takamaiman manufa, ta wurin misalai da yawa na Littafi Mai-Tsarki.
Jehobah yana amfani da ikonsa don sanin abin da ke zuwa nan gaba ta zabi
Shin Allah ya san cewa Adamu zai yi zunubi? Daga mahallin Farawa 2 da 3, babu. Allah baya bada umarni, yana sane da gaba cewa ba za’a yi masa biyayya ba. Wannan ya sabawa kaunarsa kuma wannan umarnin Allah bashi da wahala (1 Yahaya 4:8; 5:3). Anan akwai misalai guda biyu na littafi mai tsarki waɗanda suka nuna cewa Allah yana amfani da ikonsa don sanin abin da zai faru nan gaba ta zaɓin da ya yi. Amma kuma, cewa koyaushe Yana amfani da wannan ikon don takamaiman dalili.
Ka ɗauki misalin Ibrahim. A cikin Farawa 22:1-14, Jehobah ya ce wa Ibrahim ya yi hadaya da ɗansa Ishaku. Shin Jehobah ya sani tun farko cewa Ibrahim zai yi biyayya? Daga mahallin Farawa 22, babu. A lokaci na ƙarshe Allah ya gaya wa Ibrahim kada ya yi hakan: “Ya ce, “Kada ka sa hannunka a kan saurayin, kada kuwa ka yi masa wani abu, gama yanzu na sani kai mai tsoron Allah ne, da yake ba ka ƙi ba da ɗanka, tilonka, a gare ni ba” (Farawa 22:12). An rubuta « yanzu na sani da gaske cewa kuna tsoron Allah ». Jumlar « yanzu » ta nuna cewa Allah bai sani ba ko Ibrahim zai yi biyayya da wannan roƙon har zuwa ƙarshe.
Misali na biyu ya shafi halakar Saduma da Gwamarata. Gaskiyar cewa Allah ya aiko mala’iku biyu don ganin mummunan yanayi ya sake nuna cewa da farko bashi da dukkan hujjojin da zai yanke shawara, kuma a wannan yanayin yayi amfani da ikonsa na sani ta hanyar mala’iku biyu (Farawa 18:20,21).
Idan muka karanta littattafan annabci daban-daban na littafi mai tsarki, zamu ga cewa har yanzu Allah yana amfani da ikon sa na sanin gaba, don wata manufa takamaimai. Misali, yayin da Rebecca take dauke da cikin tagwaye, matsalar ita ce a cikin yaran nan biyu wanene zai zama kakannin al’ummar da Allah ya zaɓa (Farawa 25:21-26). Jehovah Allah yayi sauƙin lura kwayoyin halitta na Isuwa da Yakubu (koda kuwa ba kwayar halittar gado bane ke sarrafa halayyar gaba), sannan kuma Jehobah ya ga irin mutanen da zasu zama: « Ka gan ni kafin a haife ni. Ka ƙididdige kwanakin da ka ƙaddara mini, Duka an rubuta su a littafinka, Tun kafin faruwar kowannensu” (Zabura 139:16). Bisa ga wannan ilimin ne, Allah ya zaɓi (Romawa 9:10-13; Ayukan Manzanni 1:24-26 « Kai, ya Jehobah, ka san zuciyar kowa »).
Shin Jehobah Yana Kare Mu?
Kafin fahimtar tunanin Jehobah game da kariyarmu, yana da mahimmanci muyi la’akari da mahimman bayanai guda uku na littafi mai tsarki (1 Korantiyawa 2:16):
1 – Yesu Kristi ya nuna cewa rayuwar yanzu, wacce ta ƙare da mutuwa, tana da ƙimar ɗan lokaci ga dukkan mutane (Yahaya 11:11 (An bayyana mutuwar Li’azaru da “bacci”)). Bugu da ƙari, Yesu Kristi ya nuna cewa abin da ke da muhimmanci shine begen rai madawwami (Matta 10:39). Manzo Bulus ya nuna cewa “rai na gaskiya” yana dogara ne akan begen rai madawwami (1 Timothawus 6:19).
Idan muka karanta littafin Ayukan Manzanni, zamu ga cewa wani lokacin Jehobah baya kare bawansa daga mutuwa, a game da Yakubu da Istifanas (Ayukan Manzanni 7:54-60; 12:2). A wasu lamuran kuma, Jehobah ya yanke shawarar ya kiyaye bawansa. Misali, bayan mutuwar manzo Yakub, Allah ya yanke shawara ya kare manzo Bitrus daga mutuwa iri ɗaya (Ayukan Manzanni 12:6-11). Gabaɗaya magana, a cewar littafi mai tsarki, bawan Allah kariya yana da alaƙa da manufar sa. Misali, kariyar manzo Bulus tana da manufa mafi girma: ya kasance zaiyi wa’azi ga sarakuna (Ayukan Manzanni 27:23,24; 9:15,16).
2 – Dole ne mu sanya wannan tambaya ta kariyar Allah, a cikin mahallin ƙalubale guda biyu na Shaidan da kuma musamman a cikin kalmomin, game da Ayuba: « Ai, don ka kiyaye shi ne, shi da iyalinsa, da dukan abin da yake da shi. Ka kuma sa wa duk abin da yake yi albarka, ka kuwa ba shi shanun da suka isa su cika dukan ƙasan nan » (Ayuba 1:10). Domin ya amsa tambayar amincin, Allah ya yanke shawarar cire kāriyarsa daga Ayuba, har ma da dukan ‘yan adam. Ba da daɗewa ba kafin ya mutu, Yesu Kiristi, yana faɗi Zabura 22:1, ya nuna cewa Allah ya ɗauke masa duk wata kariya, wanda ya zama sanadin mutuwarsa a matsayin hadaya (Yahaya 3:16; Matta 27:46). Koyaya, game da bil’adama gabaɗaya, wannan rashi na kariya ta allah ba duka ba, domin kamar yadda Allah ya hana shaidan ya kashe Ayuba, a bayyane yake cewa daidai yake ga dukkan bil’adama (Gwada da Matta 24:22).
3 – Mun gani a sama cewa wahala na iya zama sakamakon “lokatai da ba zato ba tsammani” wanda ke nufin cewa mutane na iya samun kansu a lokacin da bai dace ba, a cikin wuri mara kyau (Mai-Wa’azi 9:11,12). Don haka, gabaɗaya ba a kiyaye mutane daga sakamakon zaɓin da Adamu ya yi tun asali. Mutum ya tsufa, yayi rashin lafiya, kuma ya mutu (Romawa 5:12). Zai iya zama wanda aka haɗu da haɗari ko masifu na dabi’a (Romawa 8:20; littafin Mai-Wa’azi ya ƙunshi cikakken bayani game da rashin amfani na rayuwar yanzu wanda babu makawa zai kai ga mutuwa: « Banza a banza ne, in ji Mai Hadishi, Banza a banza ne, dukan kome banza ne” (Mai-Wa’azi 1:2).
Bugu da ƙari, Jehobah ba ya kāre mutane daga sakamakon mummunan shawarar da suka yanke: “Kada fa a yaudare ku, ai, ba a iya zambatar Allah. Duk abin da mutum ya shuka, shi zai girba. Wanda ya yi shuka a kwaɗayin son zuciyarsa, ta wurin son zuciya zai girbi ruɓa. Wanda ya yi shuka a Ruhu, ta wurin Ruhu zai girbi rai madawwami” (Galatiyawa 6:7,8). Idan Allah ya bar ɗan adam a cikin rashin amfani na ɗan lokaci kaɗan, yana ba mu damar fahimtar cewa ya janye kariya daga sakamakon yanayinmu na zunubi. Tabbas, wannan yanayi mai haɗari ga duka yan adam na ɗan lokaci ne (Romawa 8:21). Bayan an warware tuhumar shaidan, yan adam zasu sake samun kariyar Allah ta alheri a duniya (Zabura 91:10-12).
Shin wannan yana nufin cewa a yanzu ba kowannenmu ne Allah yake kiyaye mu ba? Kariyar da Allah yake mana ita ce ta rayuwarmu ta har abada, dangane da begen rai madawwami, idan muka jimre har zuwa ƙarshe (Matta 24:13; Yahaya 5:28,29; Ayukan Manzanni 24:15; Wahayin Yahaya 7:9-17). Kari kan haka, Yesu Kristi a bayaninsa na alamun zamanin karshe (Matta 24, 25, Markus 13 da Luka 21), da kuma littafin Wahayin Yahaya (musamman a surori 6:1-8 da 12:12), ya nuna cewa bil’adama za su sami masifu masu yawa tun daga shekara ta 1914, wanda ya nuna a sarari cewa har zuwa wani lokaci Allah ba zai kiyaye shi ba. Koyaya, Allah yabamu damar kare kanmu ɗaɗɗaya ta hanyar amfani da nagartar shiriyar sa da ke cikin Baibul, Kalmarsa. Magana gabaɗaya, amfani da ƙa’idodin Littafi Mai-Tsarki yana taimaka wajan guji haɗarin da ba dole ba waɗanda zasu iya gajarta rayuwarmu ba (Misalai 3:1,2). Mun gani a sama cewa babu wani abu kamar ƙaddara. Sabili da haka, amfani da ƙa’idodin Littafi Mai-Tsarki, jagorancin Allah, zai zama kamar duba dama da hagu da kyau kafin ƙetare titi, don kiyaye rayukanmu (Karin Magana 27:12).
Bugu da kari, manzo Bitrus ya dage kan bukatar addu’a: “Amma ƙarshen komai ya kusa. Don haka ku zama masu hankali kuma ku kasance masu farkawa yayin yin addu’a” (1 Bitrus 4:7). Addu’a da tunani zasu iya kiyaye daidaituwar ruhaniyanmu da tunani (Filibbiyawa 4:6,7; Farawa 24:63). Wadansu sunyi imanin cewa Allah ya kiyaye su a wani lokaci a rayuwarsu. Babu wani abu a cikin Littafi Mai Tsarki da zai hana ganin wannan yiwuwar ta musamman, akasin haka: « zan kuma yi alheri ga wanda nā yi wa alheri, in nuna jinƙai ga wanda nā yi wa jinƙai » (Fitowa 33:19). Tsakanin Allah ne da wannan mutumin da zai sami kariya. Bai kamata mu yanke hukunci ba: « Kai wane ne har da za ka ga laifin baran wani? Ko dai ya tsaya, ko ya faɗi, ai, ruwan maigidansa ne. Za a ma tsai da shi, domin Jehobah yana da ikon tsai da shi » (Romawa 14:4).
Yan uwantaka da taimakon juna
Kafin wahala ta ƙare, dole ne mu ƙaunaci juna kuma mu taimaki juna, don sauƙaƙa wahalar da ke kewaye da mu: « Sabon umarni nake ba ku, shi ne ku ƙaunaci juna. Kamar yadda na ƙaunace ku, haka ku ma, ku ƙaunaci juna. Ta haka, kowa zai gane ku almajiraina ne, in dai kuna ƙaunar juna” (Yahaya 13:34,35). Almajiri Yaƙub, ya yi rubutu mai kyau cewa dole ne a nuna irin wannan ƙauna ta ayyuka domin taimakawa maƙwabcinmu wanda ke cikin wahala (Yakubu 2:15,16). Yesu Kiristi ya ce dole ne mu taimaki waɗanda ba za su iya biya shi ba (Luka 14: 13,14). A cikin yin wannan, a wata hanya, muna « ba da rance » ga Jehobah kuma zai biya mana… ninki ɗari (Misalai 19:17).
Yana da ban sha’awa mu karanta abin da Yesu Kiristi ya bayyana a matsayin ayyukan jinƙai wanda zai ba mu damar samun rai madawwami: « Domin na ji yunwa, kun ba ni abinci. Na ji ƙishirwa, kun ba ni na sha. Na yi baƙunci, kun saukar da ni. Na yi huntanci, kun tufasar da ni. Na yi rashin lafiya, kun ziyarce ni. Ina kurkuku, kun kula da ni” (Matta 25:31-46). Ya kamata a san cewa a duk waɗannan ayyukan babu wani aikin da za a iya ɗauka a matsayin « addini ». Me ya sa? Sau da yawa, Yesu Kristi ya maimaita wannan gargaɗin: “Ina son jinƙai ba hadaya ba” (Matta 9:13; 12:7). Babban ma’anar kalmar « jinƙai » shine tausayi a aikace (Ma’anar kunkuntar ita ce gafara). Ganin wani mai bukata, ko mun san shi ko ba mu sani ba, kuma idan har za mu iya hakan, za mu taimake shi (Karin Magana 3:27,28).
Hadayar tana wakiltar ayyukan ruhaniya kai tsaye da suka shafi bautar Allah. Don haka a bayyane dangantakarmu da Allah ita ce mafi mahimmanci. Koyaya, Yesu Kiristi ya la’anci wasu daga cikin tsaransa waɗanda suka yi amfani da hujja ta “sadaukarwa” don kada su taimaki iyayensu da suka tsufa (Matta 15:3-9). Yana da ban sha’awa a lura da abin da Yesu Kristi ya ce game da waɗanda ba za su yi nufin Allah ba: « A ranar nan da yawa za su ce mini, ‘Ya Ubangiji, ya Ubangiji, ashe, ba mu yi annabci da sunanka ba? Ba mu fitar da aljannu da sunanka ba? Ba mu kuma yi ayyukan al’ajabi masu yawa da sunanka ba?’” (Matta 7:22). Idan muka kwatanta Matta 7:21-23 da 25:31-46 da Yahaya 13:34,35, mun gane cewa « sadaukarwa » da jinƙai, abubuwa ne masu mahimmancin gaske (1 Yahaya 3:17,18; Matta 5:7).
Jehobah zai warkar yan adam
Tambaya ta annabi Habakkuk (1:2-4), game da dalilin da ya sa Allah ya ƙyale wahala da mugunta, ga amsar: “Sai Jehobah ya ce mini, “Ka rubuta wahayin da kyau a kan alluna, Yadda kowa zai karanta shi a sawwaƙe. Gama har yanzu wahayin yana jiran lokacinsa, Yana gaggautawa zuwa cikarsa, Ba zai zama ƙarya ba. Ka jira shi, ko da ka ga kamar yana jinkiri, Hakika zai zo, ba zai makara ba »” (Habakkuk 2:2,3). Ga wasu matani na Littafi Mai-Tsarki na wannan “hangen nesa” nan gaba na bege wanda « ba zai makara ba »:
« Sa’an nan na ga sabuwar sama da sabuwar ƙasa, don sama ta farko da ƙasa ta farko sun shuɗe, ba kuma sauran teku.Sai na ga tsattsarkan birni kuma, Sabuwar Urushalima, tana saukowa daga Sama daga wurin Allah, shiryayyiya kamar amaryar da ta yi ado saboda mijinta. Na kuma ji wata murya mai ƙara daga kursiyin, tana cewa, “Kun ga, mazaunin Allah na tare da mutane. Zai zauna tare da su, za su zama jama’arsa, Allah kuma shi kansa zai kasance tare da su, zai share musu dukkan hawaye. Ba kuma sauran mutuwa, ko baƙin ciki, ko kuka, ko azaba, don abubuwan dā sun wuce” » (Wahayin Yahaya 21:1-4).
« Kyarketai da tumaki za su zauna tare lafiya. Damisoshi za su kwanta tare da ‘yan awaki. ‘Yan maruƙa da kwiyakwiyan zaki za su yi kiwo tare, Ƙananan yara ne za su lura da su. Shanu da beyar za su yi kiwo tare, ‘Yan maruƙansu da kwiyakwiyansu za su kwanta lafiya. Zaki zai ci ciyawa kamar sā. Jariri zai yi wasa kusa da maciji mai mugun dafi Amma ba zai cuta ba. A kan Sihiyona, dutse tsattsarka, Ba wani macuci ko mugu. Ƙasar za ta cika da sanin Ubangiji Kamar yadda tekuna suke cike da ruwa » (Ishaya 11:6-9).
« Makaho zai iya ganin gari, Kurma kuma zai iya ji. Gurgu zai yi tsalle ya yi rawa, Waɗanda ba su iya magana za su yi sowa don murna. Rafuffukan ruwa za su yi gudu a cikin hamada, Yashi mai ƙuna kuma zai zama tafki, Ƙeƙasasshiyar ƙasa kuma za ta cika da maɓuɓɓugai. Inda diloli suka yi zama, Ciyawar fadama da iwa za su tsiro » (Ishaya 35:5-7).
« Jarirai ba za su mutu tun suna jarirai ba, ko wanne zai cika yawan kwanakinsa kafin ya mutu. Waɗanda suke masu shekara ɗari da haihuwa su ne samari. Waɗanda suka mutu kafin wannan lokaci, to, alama ce, ta cewa na hukunta su. Mutane za su gina gidaje su kuwa zauna a cikinsu, ba waɗansu dabam za su mori gidajen ba. Za su dasa gonakin inabi su kuwa ji daɗin ruwan inabi, ba waɗansu dabam za su sha shi ba. Mutanena za su yi tsawon rai kamar itatuwa. Za su ci cikakkiyar moriyar abubuwan da suka yi aikinsu. Aikin da suka yi zai yi nasara, ‘ya’yansu ba za su gamu da bala’i ba, zan sa musu albarka duk da zuriyarsu har dukan zamanai. Zan amsa addu’o’insu tun ma kafin su gama yin addu’a gare ni » (Ishaya 65:20-24).
« Naman jikinsa zai koma kamar na saurayi, Zai komo kamar lokacin da yake gaɓar ƙarfinsa » (Ayuba 33:25).
« A kan Dutsen Sihiyona Jehobah Mai Runduna zai shirya wa dukan sauran al’umman duniya biki da abinci irin na adaras da ruwan inabi mafi kyau. A can ne zai kawar da baƙin cikin da ya lulluɓe dukan sauran al’umma. Jehobah zai hallaka mutuwa har abada! Zai share hawaye daga idanun kowane mutum, ya kawar da kunyar da jama’arsa suke sha a duniya duka. Ubangiji ne da kansa ya faɗa! » (Ishaya 25:6-8).
« Mutanenmu da suka mutu za su sāke rayuwa! Jikunansu za su sāke rayuwa! Dukan waɗanda suke kwance cikin kaburburansu Za su farka, su yi waƙa don farin ciki! Kamar laimar raɓa wanda yake wartsakar da duniya, Haka Ubangiji zai rayar da waɗanda suka daɗe da mutuwa » (Ishaya 26:19).
« Waɗanda suka rasu za su tashi, waɗansu zuwa rai madawwami, waɗansu kuwa zuwa kunya da madawwamin ƙasƙanci” (Daniel 12:2).
« Kada ku yi mamakin wannan, domin lokaci na zuwa da duk waɗanda suke kaburbura za su ji murya tasa, su kuma fito, waɗanda suka aikata nagarta su tashi, tashin rai, waɗanda suka yi rashin gaskiya kuwa su tashi, tashin hukunci” (Yahaya 5:28,29).
« Ina sa zuciya ga Allah, yadda su waɗannan ma suke sawa, wato za a ta da matattu, masu adalci da marasa adalci duka » (Ayukan Manzanni 24:15).
Wanene Shaidan?
Yesu Kiristi ya kwatanta Iblis cikin sauƙi: “Shi dā ma tun farko mai kisankai ne, bai zauna kan gaskiya ba, don ba ruwansa da gaskiya. Duk sa’ad da yake ƙarya, cinikinsa yake yi, don shi maƙaryaci ne, uban ƙarairayi kuma” (Yahaya 8:44). Shaiɗan ɗan adam ne na ainihi (Duba asusu a cikin Matta 4:1-11). Hakanan, aljannu suma mala’iku ne waɗanda suka zama ‘yan tawaye waɗanda suka bi misalin Shaidan (Farawa 6:1-3, don a gwada su da harafin Yahuda aya ta 6: « Har ma mala’ikun da ba su kiyaye girmansu ba, amma suka bar ainihin mazauninsu, ya tsare su cikin sarƙa madawwamiya a baƙin duhu, har ya zuwa shari’ar babbar ranar nan”).
Jehobah ya halicci wannan mala’ikan ba tare da mugunta a zuciyarsa ba. Wannan mala’ika, a farkon rayuwarsa yana da “kyakkyawan suna” (Mai-Wa’azi 7:1a). Koyaya, ya zama mara aminci, ya haɓaka girman kai a cikin zuciyarsa kuma bayan wani lokaci ya zama « shaidan » wanda ke nufin maƙaryaci da abokin hamayya; tsohon sunansa mai kyau, kyakkyawan sunansa, an maye gurbinsa da wani da ma’anar kunya ta har abada. A cikin annabcin Ezekiel (sura 28), game da sarkin Taya mai fahariya, a bayyane yake a bayyane ga fahariyar mala’ikan da ya zama « Shaiɗan »: « Kuna hatimce abin kwaikwaya, cike da hikima kuma cikakke a cikinku a cikin Adnin, Dukan duwatsu masu daraja sun rufe ka: yaƙan, da tozas, da yasfa, da krisolite, da onyx, da jade, da saffir, da turquoise, da emerald, da zinariya, aikin ka ne, ya kuma zama alveoli a cikin ka. An shirya su, Kai shafaffun kerub ne mai rufin asiri, kuma na sanya ka, kana kan tsattsarkan dutsen Allah, a tsakiyar duwatsun wuta ka zaga, ba ka da laifi a cikin al’amuranka tun daga ranar halitta har sai an sami rashin adalci a cikinku ” (Ezekiel 28:12-15). Ta wurin rashin adalci da ya aikata a Adnin ya zama “maƙaryaci” wanda ya yi sanadin mutuwar dukkan zuriyar Adamu (Farawa 3; Romawa 5:12). A halin yanzu, Shaidan ne ke mulkin duniya: « Yanzu ne za a yi wa duniyan nan shari’a, yanzu ne kuma za a tuɓe mai mulkin duniyan nan » (Yahaya 12:31; Afisawa 2:2; 1 Yahaya 5:19).
Za a hallaka Shaiɗan ƙwarai da gaske: “Allah mai ba da salama kuwa, zai sa ku tattake Shaiɗan da hanzari” (Farawa 3:15; Romawa 16:20).
6 – Menene za mu yi kafin ƙunci mai girma?
« Mutum mai hankali yakan hango hatsari ya kauce masa, amma mutumin da ba shi da kula, yakan kutsa kai ciki, daga baya ya yi da na sani »
(Karin Magana 27:12)
Yayin da babban tsananin ke gabatowa, “hatsari”,
me za mu iya yi don shirya kanmu?
Shiryawar ruhaniya kafin babban tsananin
« Ee, zai faru cewa duk wani mutumin da ya kira sunan Jehobah zai kasance lafiya kuma yana da amo »
(Joel 2: 32)
Za a iya taƙaita wannan shiri kafin jumla ɗaya: Nẽma Jehovah:
« Kafin a zartar da umarni, Kafin a kore ku kamar ƙaiƙayi, Kafin kuma zafin fushin Jehobah ya auko muku, Kafin ranar hasalar Jehobah ta auko muku. Ku nemi Jehobah, Dukanku masu tawali’u na duniya, Ku waɗanda kuke bin umarninsa. Ku nemi adalci da tawali’u. Watakila za a ɓoye ku a ranar hasalar Jehobah » (Zafaniya 2:2,3). Nema Jehovah shine koyon ƙaunace shi da kuma saninsa.
Loveaunar Jehobah shine gane cewa yana da suna: Jehobah (Yahweh) (Matta 6: 9 “Tsarkake sunanka”).
Kamar yadda Yesu Kristi ya nuna, doka mafi muhimmanci ita ce ƙauna ga Allah: “Ya ce masa, “Ka ƙaunaci Jehobah Allahnka da dukkan zuciyarka, da dukkan ranka, da dukkan hankalinka. Wannan shi ne babban umarni na farko” (Matiyu 22: 37,38).
Wannan soyayyar Allah ta wurin addu’a ne. Yesu Kristi ya ba da shawara mai ma’ana a kan addu’ar Matta 6: « In za ku yi addu’a, kada ku zama kamar munafukai, don sun cika son yin addu’a a tsaye a majami’u da kan hanya, wai mutane su gan su. Gaskiya nake gaya muku, sun sami iyakar ladansu. Amma in za ka yi addu’a, sai ka shiga lollokinka, ka rufe ƙofa, ka yi addu’a ga Ubanku wanda yake ɓoye, Ubanku kuwa da yake ganin abin da ake yi a asirce, zai sāka maka. “In kuwa kuna addu’a, kada ku yi ta maimaitawar banza, kamar yadda al’ummai suke yi, a zatonsu za a saurare su saboda yawan maganarsu. Kada ku zama kamarsu, domin Ubanku ya san bukatarku tun kafin ku roƙe shi. 9Saboda haka sai ku yi addu’a kamar haka, ‘Ya Ubanmu, wanda yake cikin Sama, A kiyaye sunanka da tsarki. Mulkinka yă zo, A aikata nufinka a duniya kamar yadda ake yi a Sama. Ka ba mu abincinmu na yau. Ka gafarta mana laifofinmu, Kamar yadda mu ma muke gafarta wa waɗanda suke yi mana laifi. Kada ka kai mu wurin jaraba, Amma ka cece mu daga Mugun.’ Domin in kun yafe wa mutane laifofinsu, Ubanku na Sama zai yafe muku. In kuwa ba ku yafe wa mutane laifofinsu ba, Ubanku ma ba zai yafe muku naku ba » (Matta 6:5-15).
Jehobah Allah ya ce dangantakarmu da shi ta kasance shi kaɗai guda: “A’a! Na nuna ne kawai cewa abin da al’ummai suke yankawa, ga aljannu suke yanka wa, ba Allah ba. Ba na fa so ku zama abokan tarayya da aljannu. Ba dama ku sha a ƙoƙon Jehobah, ku kuma sha a na aljannu. Ba dama ku ci abinci a teburin Jehobah, ku kuma ci a na aljannu. Ashe, har mā tsokani Jehobah ya yi kishi? Mun fi shi ƙarfi ne? » (1 korintiyawa 10:20-22).
Don ƙaunar Allah shine a gane cewa yana da ,an, Yesu Kristi. Dole ne mu ƙaunace shi kuma mu ba da gaskiya ga hadayar sa da ke ba da damar gafarar zunubanmu. Yesu Kiristi shi ne kadai hanyar zuwa rai madawwami kuma Allah yana so mu gane ta: « Yesu ya ce masa, “Ni ne hanya, ni ne gaskiya, ni ne kuma rai. Ba mai zuwa wurin Uba sai ta wurina » « Rai madawwami kuwa, shi ne su san ka, Allah Makaɗaici na gaskiya, da kuma Yesu Almasihu da ka aiko » (Yahaya 14:6; 17:3).
Na biyu muhimmin doka, bisa ga Yesu Kristi, shi ne mu ƙaunaci maƙwabcinmu: “Na biyu kuma kamarsa yake, ‘Ka ƙaunaci ɗan’uwanka kamar kanka.’ A kan umarnin nan biyu duk Attaura da koyarwar annabawa suka rataya » (Matta 22:39,40). « Ta haka, kowa zai gane ku almajiraina ne, in dai kuna ƙaunar juna » (Yahaya 13:35). Idan muna ƙaunar Allah, ya kamata mu ma ƙaunaci maƙwabcinmu: « Wanda ba ya ƙauna, bai san Allah ba sam, domin Allah shi ne ƙauna » (1 Yahaya 4:8).
Idan muna ƙaunar Allah, za mu nemi faranta masa rai ta wajen kasancewa da halaye na kirki: “Ya kai mutum, ya riga ya nuna maka abin da yake mai kyau. Abin da Jehobah yake so gare ka, shi ne Ka yi adalci, ka ƙaunaci aikata alheri, Ka bi Allah da tawali’u » (Mika 6: 8).
Idan muna ƙaunar Jehobah, za mu guji samun halayen da Allah ba ya yarda da su: « Ashe, ba ku sani ba, marasa adalci ba za su sami gādo a cikin Mulkin Allah ba? Kada fa a yaudare ku! Ba fasikai, ko matsafa, ko mazinata, ko masu luɗu da maɗugo, ko ɓarayi, ko makwaɗaita, ko mashaya, ko masu zage-zage, ko mazambata, da za su sami gādo a cikin Mulkin Allah” (1 Korinthiyawa 6:9,10).
Loveaunar Allah shine mu gane cewa yana yi mana jagora (a kaikaice) ta wurin kalmarSa Littafi Mai-Tsarki. Dole ne mu karanta shi kowace rana don sanin Allah da ɗansa Yesu Kristi. Littafi Mai-Tsarki jagora ne da Allah ya ba mu: “Maganarka fitila ce ga ƙafafuna, da kuma tafarkina hanya” (Zabura 119:105). Ana samun Littafi Mai-Tsarki akan layi akan shafin yanar gizo da kuma wasu ayoyin Littafi Mai-Tsarki don samun fa’ida daga jagorarsa (Matta sura 5: 5, wa’azin akan dutse, littafin Zabura, Misalai, Bisharu huɗu na Matta, Markus, Luka da Yahaya da sauran wurare na Littafi Mai Tsarki (2Timoti 3: 16,17)).
Abin da yakamata a yi lokacin ƙunci tsananin
A cikin Littafi Mai-Tsarki akwai wasu mahimman yanayi guda biyar waɗanda zasu ba mu damar samun rahamar Allah yayin babban tsananin:
1 – Don kiran sunan Jehobah ta wurin addu’a: « Ee, zai faru cewa duk wani mutumin da ya kira sunan Jehobah zai kasance lafiya kuma yana da amo » (Joel 2:32).
2 – Don samun bangaskiya cikin hadayar Kristi don samun gafarar zunubai: « Bayan wannan na duba, ga wani ƙasaitaccen taro, wanda ya fi gaban ƙirge, daga kowace al’umma, da kabila, da jama’a, da harshe, suna a tsaitsaye a gaban kursiyin, a gaban Ɗan Ragon kuma, a saye da fararen riguna, da gazarin dabino a hannunsu suna ta da murya da ƙarfi suna cewa, “Yin ceto ya tabbata ga Allahnmu wanda yake a zaune a kan kursiyin, da kuma Ɗan Rago!” Dukan mala’iku kuwa suna tsaitsaye a kewaye da kursiyin, da dattawan nan, da kuma rayayyun halittan nan guda huɗu, suka fāɗi a gaban kursiyin suka yi wa Allah sujada, suna cewa, “Hakika! Yabo, da ɗaukaka, da hikima, da godiya, da girma, da iko, da ƙarfi su tabbata ga Allahnmu har abada abadin! Amin! Amin!”. (…) Sai na ce masa, “Ya shugaba, ai, ka sani.” Sai ya ce mini, “Su ne waɗanda suka fito daga matsananciyar wahala, sun wanke rigunansu, suka mai da su farare da jinin Ɗan Ragon nan » (Wahayin Yahaya 7:9-17). Wannan nassin yayi bayani cewa babban taron da zai tsira daga babban tsananin zai sami imani a cikin kaffarar ƙimar jinin Kristi domin gafarar zunubai.Babban tsananin zai kasance lokaci ne na baƙin ciki ga bil’adama: Jehobah zai bukaci lokacin makoki ga waɗanda za su tsira daga babban tsananin.
3 – Abin makoki akan farashin da Jehobah ya biya domin ya bar mu da rai: Rayuwar ɗan adam ba tare da zunubin Kristi ba: « Zan cika zuriyar Dawuda da mutanen Urushalima da ruhun tausayi da na addu’a. Za su dubi wanda suka soke shi, har ya mutu. Za su yi makoki dominsa kamar waɗanda aka yi musu rasuwar ɗan farinsu. A ran nan za a yi babban makoki a Urushalima kamar mutane suka yi wa Hadadrimmon a filin Magiddo” (Zakariya 12:10,11).
A matsayin ɓangare na wannan makoki, Jehobah Allah zai yi jinƙai ga ’yan Adam da ke ƙin wannan tsarin rashin adalci, in ji Ezekiel 9: “Ya ce masa, “Ka ratsa cikin birni, wato Urushalima, ka sa shaida a goshin mutanen da suke ajiyar zuciya, suna damuwa saboda dukan abubuwa masu banƙyama waɗanda ake aikatawa a birnin » (Ezekiyel 9:4; kwatanta da shawarar Kristi“ Ku tuna da matar Lutu ”wacce ta juya kuma ta mutu saboda na “baƙin ciki” saboda abin da ta bari (Luka 17:32)).
Wannan makokin za ta haɗu da buƙatun Jehobah na ƙarshe guda biyu a lokacin Babban tsananin:
4 – Azumi: « Ku busa ƙaho a Sihiyona, Ku sa a yi azumi, Ku kira muhimmin taro. Ku tattara jama’a wuri ɗaya, Ku tsarkake taron jama’a, Ku tattara dattawa da yara, Har da jarirai masu shan mama » ( Joel 2:15,16, babban mahallin wannan nassin shine babban tsananin (Joel 2: 1,2)).
5 – Kaurace wa jima’i: « Ku sa ango ya fito daga cikin turakarsa, Amarya kuma ta fito daga cikin ɗakinta » (Joel 2: 15,16). « Fitarwa » na miji da matar daga « ɗakin nuptial » shine alamar shafewar jima’i na maza da mata. An maimaita wannan shawarar ta wata hanya mai kama da gaske a cikin annabcin Zakariya sura 12 wanda ya biyo bayan “makokin Hadadrimon a kwarin Magiddo”: “Sauran dukan iyalan da suka ragu za su yi nasu makoki a keɓe, matansu kuma a keɓe »(Zakariya 12: 12-14). Kalmomin « matansu kuma a keɓe » wata alama ce ta nuna shafewar jima’i. (Kamar yadda akasin maganarsa “ya kusanci” matarsa, duba Ishaya 8: 3 « Na matso kusa da matar annabiya, ta sami juna biyu »).
Abin da za a yi bayan ƙunci mai girma
Akwai manyan dokokinka Jehobah biyu:
1 – Don girmama ikon mallaka na Jehobah da kuma saki ɗan adam: « Sa’an nan wanda ya ragu daga cikin dukan al’umman da suka kai wa Jehobah yaƙi zai riƙa haurawa zuwa Jehobah kowace shekara, domin yi wa Jehobah Maɗaukakin Sarkin sujada a lokacin kiyaye Idin Bukkoki » (Zakariya 14:16).
2 – Tsabtace duniya na tsawon watanni 7, bayan babban tsananin, har zuwa 10 na « nisan » (watan kalanda Yahudawa) (Ezekiel 40:1,2): « Jama’ar Isra’ila za su yi wata bakwai suna binne su don su tsabtace ƙasar” (Ezekiel 39:12).
Idan kuna da wasu tambayoyi, ko kuna son ƙarin bayani, kada ku yi shakka a tuntuɓi shafin ko asusun Twitter na shafin. Da fatan Allah ya albarkaci zukatan kirki ta wurin Jesusansa Yesu Almasihu. Amin (Yahaya 13:10).
***
Table of contents of the http://yomelyah.fr/ website
Reading the Bible daily, this table of contents contains informative Bible articles (Please click on the link above to view it)…
Table of languages of more than seventy languages, with six important biblical articles, written in each of these languages…
Site en Français: http://yomelijah.fr/
Sitio en español: http://yomeliah.fr/
Site em português: http://yomelias.fr/
You can contact to comment, ask for details (no marketing)…
***