
“Lóòótọ́, ọ̀pọ̀ nǹkan míì wà tí Jésù ṣe, tó jẹ́ pé, tí a bá kọ gbogbo kúlẹ̀kúlẹ̀ wọn, mo wò ó pé, ayé pàápàá ò ní lè gba àwọn àkájọ ìwé tí a bá kọ ọ́ sí” (Jòhánù 21:25)
Jesu Kristi ati iṣẹ iyanu akọkọ ti a kọ sinu Ihinrere ti Johannu, o sọ omi di ọti-waini: « Ní ọjọ́ kẹta, àsè ìgbéyàwó kan wáyé ní Kánà ti Gálílì, ìyá Jésù sì wà níbẹ̀. Wọ́n pe Jésù àti àwọn ọmọ ẹ̀yìn rẹ̀ náà síbi àsè ìgbéyàwó náà. Nígbà tí wáìnì ò tó mọ́, ìyá Jésù sọ fún un pé: “Wọn ò ní wáìnì kankan.” Ṣùgbọ́n Jésù sọ fún un pé: “Obìnrin yìí, báwo ni ìyẹn ṣe kan èmi àti ìwọ? Wákàtí mi ò tíì tó.” Ìyá rẹ̀ sọ fún àwọn tó ń pín jíjẹ mímu pé: “Ẹ ṣe ohunkóhun tó bá ní kí ẹ ṣe.” Ìṣà omi mẹ́fà tí wọ́n fi òkúta ṣe wà níbẹ̀, bí òfin ìwẹ̀mọ́ àwọn Júù ṣe sọ, ọ̀kọ̀ọ̀kan lè gba òṣùwọ̀n méjì tàbí mẹ́ta tó jẹ́ ti nǹkan olómi. Jésù sọ fún wọn pé: “Ẹ pọn omi kún inú àwọn ìṣà náà.” Torí náà, wọ́n pọn omi kún un dé ẹnu. Ó wá sọ fún wọn pé: “Ó yá, ẹ bu díẹ̀, kí ẹ sì gbé e lọ fún alága àsè.” Ni wọ́n bá gbé e lọ. Nígbà tí alága àsè tọ́ omi tí Jésù sọ di wáìnì wò, láìmọ ibi tó ti wá (bó tiẹ̀ jẹ́ pé àwọn ìránṣẹ́ tó bu omi náà mọ̀), alága àsè pe ọkọ ìyàwó, ó sì sọ fún un pé: “Wáìnì tó dáa ni gbogbo èèyàn máa ń kọ́kọ́ gbé jáde, tí àwọn èèyàn bá sì ti yó, wọ́n á gbé gbàrọgùdù jáde. Wáìnì tó dáa lo gbé pa mọ́ títí di àkókò yìí.” Jésù ṣe èyí ní Kánà ti Gálílì láti fi bẹ̀rẹ̀ àwọn iṣẹ́ àmì rẹ̀, ó sì mú kí ògo rẹ̀ hàn kedere, àwọn ọmọ ẹ̀yìn rẹ̀ sì ní ìgbàgbọ́ nínú rẹ̀. Lẹ́yìn náà, òun, ìyá rẹ̀, àwọn arákùnrin rẹ̀ àti àwọn ọmọ ẹ̀yìn rẹ̀ lọ sí Kápánáúmù, àmọ́ wọn ò pẹ́ níbẹ̀ » (Jòhánù 2:1-11).
Jésù Kírísítì wo ọmọ ìránṣẹ́ ọba sàn: “Ó tún wá sí Kánà ti Gálílì, níbi tó ti sọ omi di wáìnì. Òṣìṣẹ́ ọba kan wà tí ọmọkùnrin rẹ̀ ń ṣàìsàn ní Kápánáúmù. Nígbà tí ọkùnrin yìí gbọ́ pé Jésù ti kúrò ní Jùdíà wá sí Gálílì, ó lọ bá a, ó sì ní kó máa bọ̀ wá wo ọmọ òun sàn, torí ó ti fẹ́rẹ̀ẹ́ kú. Àmọ́ Jésù sọ fún un pé: “Láìjẹ́ pé ẹ̀yin rí àwọn iṣẹ́ àmì àti iṣẹ́ ìyanu, ẹ ò ní gbà gbọ́ láé.” Òṣìṣẹ́ ọba náà sọ fún un pé: “Olúwa, sọ̀ kalẹ̀ wá kí ọmọ mi kékeré tó kú.” Jésù sọ fún un pé: “Máa lọ; ọmọ rẹ ti yè.” Ọkùnrin náà gba ọ̀rọ̀ tí Jésù sọ fún un gbọ́, ó sì lọ. Àmọ́ bó ṣe ń sọ̀ kalẹ̀ lọ, àwọn ẹrú rẹ̀ pàdé rẹ̀ kí wọ́n lè sọ fún un pé ọmọ rẹ̀ ti yè. Ó wá bi wọ́n nípa wákàtí tí ara rẹ̀ yá. Wọ́n dá a lóhùn pé: “Wákàtí keje ni ibà náà fi í sílẹ̀ lánàá.” Bàbá náà wá mọ̀ pé wákàtí yẹn gangan ni Jésù sọ fún òun pé: “Ọmọ rẹ ti yè.” Torí náà, òun àti gbogbo agbo ilé rẹ̀ gbà á gbọ́. Iṣẹ́ àmì kejì tí Jésù ṣe nìyí nígbà tó kúrò ní Jùdíà wá sí Gálílì” (Jòhánù 4:46-54).
Jésù Kristi wo ọkùnrin kan tí ó ní ẹmi buburu sàn ní Kápánáúmùi: “Ó wá sọ̀ kalẹ̀ lọ sí Kápánáúmù, ìlú kan ní Gálílì. Ó ń kọ́ wọn ní ọjọ́ Sábáàtì, bó ṣe ń kọ́ni lẹ́kọ̀ọ́ sì yà wọ́n lẹ́nu, torí pé ó ń sọ̀rọ̀ tàṣẹtàṣẹ. Ọkùnrin kan wà nínú sínágọ́gù náà tó ní ẹ̀mí kan, ẹ̀mí èṣù àìmọ́, ó sì kígbe pé: “Áà! Kí ló pa wá pọ̀, Jésù ará Násárẹ́tì? Ṣé o wá pa wá run ni? Mo mọ ẹni tí o jẹ́ gan-an, Ẹni Mímọ́ Ọlọ́run ni ọ́.” Àmọ́ Jésù bá a wí, ó ní: “Dákẹ́, kí o sì jáde kúrò nínú rẹ̀.” Torí náà, lẹ́yìn tí ẹ̀mí èṣù náà gbé ọkùnrin náà ṣánlẹ̀ láàárín wọn, ó jáde kúrò nínú rẹ̀ láìṣe é léṣe. Ni ẹnu bá ya gbogbo wọn, wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ sí í sọ fún ara wọn pé: “Irú ọ̀rọ̀ wo nìyí? Torí ó ń fi àṣẹ àti agbára lé àwọn ẹ̀mí àìmọ́, wọ́n sì ń jáde!” Ìròyìn rẹ̀ wá ń tàn káàkiri ṣáá dé gbogbo ìgbèríko tó wà ní àyíká” (Lúùkù 4:31-37).
Jésù Kristi lé àwọn ẹ̀mí èṣù jáde ní ilẹ̀ àwọn ará Gádárà (nísinsìnyí Jọ́dánì, apá ìlà oòrùn Jọ́dánì, nítòsí Adágún Tìbéríà): “Nígbà tó dé òdìkejì, ní agbègbè àwọn ará Gádárà, àwọn ọkùnrin méjì tí ẹ̀mí èṣù ń yọ lẹ́nu, tí wọ́n ń jáde bọ̀ láti àárín àwọn ibojì pàdé rẹ̀. Wọ́n burú gan-an débi pé kò sẹ́ni tó láyà láti gba ọ̀nà yẹn kọjá. Wò ó! wọ́n kígbe pé: “Kí ló pa wá pọ̀, Ọmọ Ọlọ́run? Ṣé o wá síbí láti fìyà jẹ wá kí àkókò tó tó ni?” Ọ̀wọ́ àwọn ẹlẹ́dẹ̀ tó pọ̀ ń jẹun níbì kan tó jìnnà sọ́dọ̀ wọn. Àwọn ẹ̀mí èṣù náà bá bẹ̀rẹ̀ sí í bẹ̀ ẹ́ pé: “Tí o bá lé wa jáde, jẹ́ ká wọnú ọ̀wọ́ àwọn ẹlẹ́dẹ̀ yẹn.” Ó wá sọ fún wọn pé: “Ẹ lọ!” Ni wọ́n bá jáde, wọ́n sì wọnú àwọn ẹlẹ́dẹ̀ náà, wò ó! gbogbo ọ̀wọ́ ẹran náà rọ́ kọjá ní etí òkè sínú òkun, wọ́n sì kú sínú omi. Àwọn darandaran bá sá lọ, nígbà tí wọ́n dé inú ìlú, wọ́n ròyìn gbogbo ohun tó ṣẹlẹ̀, títí kan ọ̀rọ̀ àwọn ọkùnrin tí ẹ̀mí èṣù ń yọ lẹ́nu náà. Wò ó! gbogbo ìlú jáde wá pàdé Jésù, nígbà tí wọ́n sì rí i, wọ́n rọ̀ ọ́ pé kó kúrò ní agbègbè wọn” (Mátíù 8:28-34).
Jesu Kristi o larada iya iyawo ti aposteli Peteru: “Nígbà tí Jésù wọ ilé Pétérù, ó rí ìyá ìyàwó rẹ̀ tí àìsàn ibà dá dùbúlẹ̀. Ó sì fọwọ́ kan ọwọ́ obìnrin náà, ibà náà sì lọ, obìnrin náà wá dìde, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í ṣe ìránṣẹ́ fún un” (Mátíù 8:14,15).
Jesu Kristi wo ọkunrin kan ti o ni ọwọ aisan kan: « Ní sábáàtì míì, ó wọ inú sínágọ́gù, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í kọ́ni. Ọkùnrin kan sì wà níbẹ̀ tí ọwọ́ ọ̀tún rẹ̀ rọ. Àwọn akọ̀wé òfin àti àwọn Farisí wá ń ṣọ́ Jésù lójú méjèèjì, wọ́n ń wò ó bóyá ó máa ṣe ìwòsàn ní Sábáàtì, kí wọ́n lè rí ọ̀nà láti fẹ̀sùn kàn án. Àmọ́ ó mọ ohun tí wọ́n ń rò, torí náà, ó sọ fún ọkùnrin tí ọwọ́ rẹ̀ rọ náà pé: “Dìde, kí o dúró ní àárín.” Ó dìde, ó sì dúró síbẹ̀. Jésù wá sọ fún wọn pé: “Mò ń bi yín, Ṣé ó bófin mu ní Sábáàtì láti ṣe rere tàbí láti ṣe ibi, láti gba ẹ̀mí là tàbí láti pa á run?” Lẹ́yìn tó wo gbogbo wọn yí ká, ó sọ fún ọkùnrin náà pé: “Na ọwọ́ rẹ.” Ó ṣe bẹ́ẹ̀, ọwọ́ rẹ̀ sì pa dà sí bó ṣe wà tẹ́lẹ̀. Àmọ́ wọ́n bínú gidigidi láìronú jinlẹ̀, wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ sí í bára wọn sọ ohun tí wọ́n lè ṣe sí Jésù » (Lúùkù 6:6-11).
Jesu Kristi wo ọkunrin kan ti o jiya lati dropsy (edema, nmu ikojọpọ ti ito ninu ara): « Ní àkókò míì, ó lọ jẹun ní ilé ọ̀kan nínú àwọn aṣáájú àwọn Farisí ní Sábáàtì, wọ́n sì ń ṣọ́ ọ lójú méjèèjì. Wò ó! ọkùnrin kan wà níwájú rẹ̀ tí ara rẹ̀ wú. Jésù wá bi àwọn tó mọ Òfin dunjú àti àwọn Farisí pé: “Ṣé ó bófin mu láti ṣe ìwòsàn ní Sábáàtì àbí kò bófin mu?” Àmọ́ wọn ò fèsì. Ló bá di ọkùnrin náà mú, ó wò ó sàn, ó sì ní kó máa lọ. Ó wá sọ fún wọn pé: “Ta ni ọmọ rẹ̀ tàbí akọ màlúù rẹ̀ máa já sí kànga nínú yín, tí kò ní fà á jáde lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ní ọjọ́ Sábáàtì?” Wọn ò sì lè fèsì ọ̀rọ̀ yìí » (Luku 14:1-6).
Jesu Kristi o larada afọju kan sọdọ: “Bí Jésù ṣe ń sún mọ́ Jẹ́ríkò, ọkùnrin afọ́jú kan jókòó sẹ́gbẹ̀ẹ́ ọ̀nà, ó ń ṣagbe. Torí ó gbọ́ ariwo èrò tó ń kọjá lọ, ó bẹ̀rẹ̀ sí í wádìí ohun tó ń ṣẹlẹ̀. Wọ́n sọ fún un pé: “Jésù ará Násárẹ́tì ló ń kọjá lọ!” Ló bá kígbe pé: “Jésù, Ọmọ Dáfídì, ṣàánú mi!” Àwọn tó wà níwájú sì bẹ̀rẹ̀ sí í bá a wí, wọ́n ní kó dákẹ́, àmọ́ ṣe ló túbọ̀ ń kígbe pé: “Ọmọ Dáfídì, ṣàánú mi!” Jésù wá dúró, ó sì pàṣẹ pé kí wọ́n mú ọkùnrin náà wá sọ́dọ̀ òun. Lẹ́yìn tó sún mọ́ tòsí, Jésù bi í pé: “Kí lo fẹ́ kí n ṣe fún ọ?” Ó sọ pé: “Olúwa, jẹ́ kí n pa dà ríran.” Jésù wá sọ fún un pé: “Kí ojú rẹ pa dà ríran; ìgbàgbọ́ rẹ ti mú ọ lára dá.” Lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, ó pa dà ríran, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í tẹ̀ lé e, ó ń yin Ọlọ́run lógo. Bákan náà, gbogbo èèyàn yin Ọlọ́run nígbà tí wọ́n rí èyí” (Lúùkù 18:35-43).
Jesu Kristi wo awọn afọju meji larada: « Bí Jésù ṣe kúrò níbẹ̀, àwọn ọkùnrin afọ́jú méjì tẹ̀ lé e, wọ́n ń kígbe pé: “Ṣàánú wa, Ọmọ Dáfídì.” Lẹ́yìn tó wọnú ilé, àwọn ọkùnrin afọ́jú náà wá bá a, Jésù sì bi wọ́n pé: “Ṣé ẹ nígbàgbọ́ pé mo lè ṣe é?” Wọ́n dá a lóhùn pé: “Bẹ́ẹ̀ ni, Olúwa.” Ó wá fọwọ́ kan ojú wọn, ó sọ pé: “Kó rí bẹ́ẹ̀ fún yín gẹ́gẹ́ bí ìgbàgbọ́ yín.” Ojú wọn sì ríran. Lẹ́yìn náà, Jésù kìlọ̀ fún wọn gidigidi pé: “Kí ẹ rí i pé ẹnì kankan kò mọ ohun tó ṣẹlẹ̀ yìí.” Àmọ́ lẹ́yìn tí wọ́n jáde, wọ́n sọ̀rọ̀ rẹ̀ fún gbogbo èèyàn ní gbogbo agbègbè yẹn » (Matteu 9:27-31).
Jésù Kristi wo odindi adití sàn: “Nígbà tí Jésù pa dà láti agbègbè Tírè, ó gba Sídónì lọ sí Òkun Gálílì, ó gba agbègbè Dekapólì kọjá. Wọ́n mú ọkùnrin adití kan tí kò lè sọ̀rọ̀ dáadáa wá bá a níbẹ̀, wọ́n sì bẹ̀ ẹ́ pé kó gbé ọwọ́ rẹ̀ lé e. Ó mú ọkùnrin yẹn nìkan kúrò lọ́dọ̀ àwọn èrò náà lọ sí ẹ̀gbẹ́ kan. Ó ki ìka rẹ̀ bọ etí ọkùnrin náà méjèèjì, lẹ́yìn tó tutọ́, ó fọwọ́ kan ahọ́n rẹ̀. Ó gbójú sókè ọ̀run, ó mí kanlẹ̀, ó sì sọ fún un pé: “Éfátà,” tó túmọ̀ sí, “Là.” Ni etí ọkùnrin náà bá là, kò níṣòro ọ̀rọ̀ sísọ mọ́, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í sọ̀rọ̀ dáadáa. Àmọ́, ó kìlọ̀ fún wọn pé kí wọ́n má sọ fún ẹnì kankan, síbẹ̀ bó ṣe ń kìlọ̀ fún wọn tó ni wọ́n túbọ̀ ń kéde rẹ̀. Lóòótọ́, ẹnu yà wọ́n kọjá sísọ, wọ́n sì sọ pé: “Gbogbo nǹkan ló ṣe dáadáa. Ó tiẹ̀ ń mú kí àwọn adití gbọ́ràn, kí àwọn tí kò lè sọ̀rọ̀ sì sọ̀rọ̀.”” (Máàkù 7:31-37).
Jesu Kristi o larada adẹtẹ kan wo: “Bákan náà, adẹ́tẹ̀ kan wá bá a, ó ń bẹ̀ ẹ́, àní lórí ìkúnlẹ̀, ó sọ fún un pé: “Tí o bá ṣáà ti fẹ́, o lè jẹ́ kí n mọ́.” Àánú rẹ̀ wá ṣe é, ó na ọwọ́ rẹ̀, ó sì fọwọ́ kàn án, ó wá sọ fún un pé: “Mo fẹ́ bẹ́ẹ̀! Kí o mọ́.” Lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, ẹ̀tẹ̀ náà pòórá lára rẹ̀, ó sì mọ́” (Máàkù 1:40-42).
Ìmúláradá àwọn adẹ́tẹ̀ mẹ́wàá náà: “Nígbà tó ń lọ sí Jerúsálẹ́mù, ó gba àárín Samáríà àti Gálílì kọjá. Bó sì ṣe ń wọ abúlé kan, ọkùnrin mẹ́wàá tí wọ́n ní àrùn ẹ̀tẹ̀ wá pàdé rẹ̀, àmọ́ wọ́n dúró lókèèrè. Wọ́n gbé ohùn wọn sókè, wọ́n sọ pé: “Jésù, Olùkọ́, ṣàánú wa!” Nígbà tó rí wọn, ó sọ fún wọn pé: “Ẹ lọ fi ara yín han àwọn àlùfáà.” Bí wọ́n ṣe ń lọ, ara wọn mọ́. Nígbà tí ọ̀kan nínú wọn rí i pé ara òun ti yá, ó pa dà, ó sì gbóhùn sókè, ó yin Ọlọ́run lógo. Ó sì wólẹ̀ níbi ẹsẹ̀ Jésù, ó ń dúpẹ́ lọ́wọ́ rẹ̀. Yàtọ̀ síyẹn, ará Samáríà ni. Jésù fún un lésì pé: “Àwọn mẹ́wẹ̀ẹ̀wá la wẹ̀ mọ́, àbí bẹ́ẹ̀ kọ́? Ibo làwọn mẹ́sàn-án yòókù wà? Ṣé kò sí ẹlòmíì tó pa dà wá yin Ọlọ́run lógo yàtọ̀ sí ọkùnrin yìí tó wá láti orílẹ̀-èdè míì ni?” Ó wá sọ fún un pé: “Dìde, kí o sì máa lọ; ìgbàgbọ́ rẹ ti mú ọ lára dá.”” (Lúùkù 17:11-19).
Jesu Kristi o larada alarun kan pe: “Lẹ́yìn àwọn nǹkan yìí, àjọyọ̀ kan tí àwọn Júù máa ń ṣe wáyé, Jésù sì gòkè lọ sí Jerúsálẹ́mù. Adágún omi kan wà ní Jerúsálẹ́mù níbi Ibodè Àgùntàn tí wọ́n ń pè ní Bẹtisátà lédè Hébérù, ó ní ọ̀dẹ̀dẹ̀ márùn-ún. Inú ibẹ̀ ni ọ̀pọ̀ rẹpẹtẹ àwọn aláìsàn, afọ́jú, arọ àti àwọn tó rọ lọ́wọ́ àti lẹ́sẹ̀ dùbúlẹ̀ sí. Àmọ́ ọkùnrin kan wà níbẹ̀ tó ti ń ṣàìsàn fún ọdún méjìdínlógójì (38). Jésù rí ọkùnrin yìí tó dùbúlẹ̀ síbẹ̀, ó sì mọ̀ pé ó ti pẹ́ tó ti ń ṣàìsàn, ó wá sọ fún ọkùnrin náà pé: “Ṣé o fẹ́ kí ara rẹ yá?” Ọkùnrin aláìsàn náà dá a lóhùn pé: “Ọ̀gá, mi ò lẹ́ni tó lè gbé mi sínú adágún omi náà tó bá ti rú, torí tí n bá ti ń lọ síbẹ̀, ẹlòmíì á ti sọ̀ kalẹ̀ ṣáájú mi.” Jésù sọ fún un pé: “Dìde! Gbé ẹní rẹ, kí o sì máa rìn.” Lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, ara ọkùnrin náà yá, ó gbé ẹní rẹ̀, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í rìn” (Jòhánù 5:1-9).
Jésù Kírísítì wo warapa kan sàn: “Nígbà tí wọ́n dé ọ̀dọ̀ àwọn èrò, ọkùnrin kan wá bá a, ó kúnlẹ̀ fún un, ó sì sọ pé: “Olúwa, ṣàánú ọmọkùnrin mi, torí ó ní wárápá, ara rẹ̀ ò sì yá. Ó máa ń ṣubú sínú iná àti sínú omi lọ́pọ̀ ìgbà. Mo mú un wá sọ́dọ̀ àwọn ọmọ ẹ̀yìn rẹ, àmọ́ wọn ò lè wò ó sàn.” Jésù fèsì pé: “Ìran aláìnígbàgbọ́ àti oníbékebèke, títí dìgbà wo ni màá fi wà pẹ̀lú yín? Títí dìgbà wo ni màá fi máa fara dà á fún yín? Ẹ mú un wá sọ́dọ̀ mi níbí.” Jésù wá bá ẹ̀mí èṣù náà wí, ó sì jáde kúrò nínú ọmọkùnrin náà, ara ọmọ náà sì yá láti wákàtí yẹn. Àwọn ọmọ ẹ̀yìn wá bá Jésù lóun nìkan, wọ́n sì sọ pé: “Kí ló dé tí a ò fi lè lé e jáde?” Ó sọ fún wọn pé: “Torí ìgbàgbọ́ yín kéré ni. Lóòótọ́ ni mo sọ fún yín, tí ẹ bá ní ìgbàgbọ́ tó rí bíi hóró músítádì, ẹ máa sọ fún òkè yìí pé, ‘Kúrò níbí lọ sí ọ̀hún,’ ó sì máa lọ, kò sì sí ohun tí ẹ ò ní lè ṣe.”” (Mátíù 17:14-20).
Jesu Kristi ṣiṣẹ iyanu lai mọ o: « Bí Jésù ṣe ń lọ, àwọn èrò ń fún mọ́ ọn. Obìnrin kan wà tó ti ní ìsun ẹ̀jẹ̀ fún ọdún méjìlá (12), kò sì tíì rí ìwòsàn lọ́dọ̀ ẹnikẹ́ni. Obìnrin náà sún mọ́ ọn láti ẹ̀yìn, ó sì fọwọ́ kan wajawaja tó wà létí aṣọ àwọ̀lékè rẹ̀, ìsun ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ sì dáwọ́ dúró lójú ẹsẹ̀. Jésù wá sọ pé: “Ta ló fọwọ́ kàn mí?” Nígbà tí gbogbo wọn ń sọ pé àwọn kọ́, Pétérù sọ pé: “Olùkọ́, àwọn èrò ń há ọ mọ́, wọ́n sì ń fún mọ́ ọ.” Àmọ́ Jésù sọ pé: “Ẹnì kan fọwọ́ kàn mí, torí mo mọ̀ pé agbára jáde lára mi.” Nígbà tí obìnrin náà rí i pé òun ò lè fara pa mọ́ mọ́, ó wá, jìnnìjìnnì bò ó, ó sì wólẹ̀ níwájú rẹ̀, ó sọ ohun tó mú kí òun fọwọ́ kàn án níwájú gbogbo èèyàn àti bí ara òun ṣe yá lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀. Àmọ́ ó sọ fún obìnrin náà pé: “Ọmọbìnrin, ìgbàgbọ́ rẹ ti mú ọ lára dá. Máa lọ ní àlàáfíà.” » (Luku 8:42-48).
Jesu Kristi wosan lati okere: « Nígbà tó parí gbogbo ọ̀rọ̀ tó fẹ́ bá àwọn èèyàn náà sọ, ó wọ Kápánáúmù. Ẹrú ọ̀gágun kan, tí ọ̀gá rẹ̀ fẹ́ràn gan-an ń ṣàìsàn gidigidi, ó sì ti fẹ́rẹ̀ẹ́ kú. Nígbà tí ọ̀gágun náà gbọ́ nípa Jésù, ó rán àwọn kan lára àwọn àgbààgbà àwọn Júù sí i, kí wọ́n sọ fún un pé kó wá, kó lè mú ẹrú òun lára dá. Wọ́n wá bá Jésù, wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ sí í bẹ̀ ẹ́ taratara, wọ́n ní: “Ó yẹ lẹ́ni tí o lè ṣe é fún, torí ó nífẹ̀ẹ́ orílẹ̀-èdè wa, òun ló sì kọ́ sínágọ́gù wa.” Torí náà, Jésù tẹ̀ lé wọn. Àmọ́ nígbà tó sún mọ́ ilé ọ̀gágun náà, ọ̀gágun náà ti rán àwọn ọ̀rẹ́ pé kí wọ́n sọ fún un pé: “Ọ̀gá, má ṣèyọnu, torí mi ò yẹ lẹ́ni tí o lè wá sábẹ́ òrùlé rẹ̀. Ìdí nìyẹn tí mi ò fi ka ara mi sí ẹni tó yẹ láti wá sọ́dọ̀ rẹ. Àmọ́, sọ̀rọ̀, kí o sì jẹ́ kí ara ìránṣẹ́ mi yá. Torí èmi náà wà lábẹ́ àṣẹ, mo sì ní àwọn ọmọ ogun tó wà lábẹ́ àṣẹ mi, tí mo bá sọ fún eléyìí pé, ‘Lọ!’ á lọ, tí mo bá sọ fún ẹlòmíì pé, ‘Wá!’ á wá, tí mo bá sì sọ fún ẹrú mi pé, ‘Ṣe báyìí!’ á ṣe é.” Nígbà tí Jésù gbọ́ àwọn nǹkan yìí, ọ̀rọ̀ ọkùnrin náà yà á lẹ́nu, ó wá yíjú sí àwọn èrò tó ń tẹ̀ lé e, ó sì sọ pé: “Mò ń sọ fún yín pé, mi ò tíì rí ẹnì kankan ní Ísírẹ́lì pàápàá tó ní ìgbàgbọ́ tó lágbára tó báyìí.” Nígbà tí àwọn tí ọkùnrin náà rán wá pa dà sílé, wọ́n rí i pé ara ẹrú náà ti yá » (Luku 7:1-10).
Jesu Kristi ti mu obinrin kan ti o ni ailera larada fun ọdun 18: « Ní Sábáàtì, ó ń kọ́ni nínú ọ̀kan lára àwọn sínágọ́gù. Wò ó! obìnrin kan wà níbẹ̀ tó ti ní ẹ̀mí àìlera fún ọdún méjìdínlógún (18); ẹ̀yìn rẹ̀ ti tẹ̀ gan-an, kò sì lè nàró rárá. Nígbà tí Jésù rí i, ó bá obìnrin náà sọ̀rọ̀, ó sọ pé: “Obìnrin, a tú ọ sílẹ̀ kúrò nínú àìlera rẹ.” Ó wá gbé ọwọ́ rẹ̀ lé obìnrin náà, lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, ó nàró ṣánṣán, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í yin Ọlọ́run lógo. Àmọ́ inú bí alága sínágọ́gù torí pé Sábáàtì ni Jésù wo obìnrin náà sàn, ó wá sọ fún àwọn èrò pé: “Ọjọ́ mẹ́fà ló yẹ ká fi máa ṣiṣẹ́; torí náà, àwọn ọjọ́ yẹn ni kí ẹ wá gba ìwòsàn, kì í ṣe lọ́jọ́ Sábáàtì.” Àmọ́ Olúwa dá a lóhùn pé: “Ẹ̀yin alágàbàgebè, ṣebí ní Sábáàtì, ọ̀kọ̀ọ̀kan yín máa ń tú akọ màlúù tàbí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ rẹ̀ kúrò níbi tó so ó mọ́, tí á sì mú un lọ kó lè fún un ní ohun tó máa mu? Ṣé kò yẹ kí obìnrin yìí, ẹni tó jẹ́ ọmọ Ábúráhámù, tí Sátánì sì ti dè fún ọdún méjìdínlógún (18), rí ìtúsílẹ̀ kúrò nínú ìdè yìí ní ọjọ́ Sábáàtì?” Nígbà tó sọ àwọn nǹkan yìí, ojú bẹ̀rẹ̀ sí í ti gbogbo àwọn tó ń ta kò ó, àmọ́ inú gbogbo àwọn èrò bẹ̀rẹ̀ sí í dùn torí gbogbo nǹkan ológo tó ṣe » (Luku 13:10-17).
Jésù Kristi wo ọmọbìnrin Fòníṣíà sàn: “Jésù kúrò níbẹ̀, ó lọ sí agbègbè Tírè àti Sídónì. Wò ó! obìnrin ará Foníṣíà kan láti agbègbè yẹn wá, ó sì ń ké jáde pé: “Ṣàánú mi, Olúwa, Ọmọ Dáfídì. Ẹ̀mí èṣù ń yọ ọmọbìnrin mi lẹ́nu gidigidi.” Àmọ́ kò dá a lóhùn rárá. Torí náà, àwọn ọmọ ẹ̀yìn rẹ̀ wá, wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ sí í rọ̀ ọ́ pé: “Ní kó máa lọ, torí kò yéé ké tẹ̀ lé wa.” Ó fèsì pé: “A kò rán mi sí ẹnikẹ́ni àfi àwọn àgùntàn ilé Ísírẹ́lì tó sọ nù.” Àmọ́ obìnrin náà wá tẹrí ba fún un, ó sì ń sọ pé: “Olúwa, ràn mí lọ́wọ́!” Ó fèsì pé: “Kò tọ́ ká mú búrẹ́dì àwọn ọmọ, ká sì jù ú sí àwọn ajá kéékèèké.” Obìnrin náà sọ pé: “Bẹ́ẹ̀ ni, Olúwa, àmọ́ ká sòótọ́, àwọn ajá kéékèèké máa ń jẹ lára èérún tó ń já bọ́ látorí tábìlì àwọn ọ̀gá wọn.” Jésù wá dá a lóhùn pé: “Ìwọ obìnrin yìí, ìgbàgbọ́ rẹ lágbára gan-an; kó ṣẹlẹ̀ sí ọ bí o ṣe fẹ́.” Ara ọmọbìnrin rẹ̀ sì yá láti wákàtí yẹn lọ” (Mátíù 15:21-28).
Jesu Kristi da iji lile duro: “Nígbà tó wọ ọkọ̀ ojú omi, àwọn ọmọ ẹ̀yìn rẹ̀ tẹ̀ lé e. Wò ó! ìjì líle bẹ̀rẹ̀ sí í jà lórí òkun, débi pé ìgbì òkun ń bo ọkọ̀ náà; àmọ́ ó ń sùn. Ni wọ́n bá wá jí i, wọ́n sọ pé: “Olúwa, gbà wá, a ti fẹ́ ṣègbé!” Ṣùgbọ́n ó sọ fún wọn pé: “Kí ló dé tí ẹ̀rù ń bà yín tó báyìí, ẹ̀yin tí ìgbàgbọ́ yín kéré?” Ó wá dìde, ó sì bá ìjì àti òkun wí, ni gbogbo ẹ̀ bá pa rọ́rọ́. Ẹnu ya àwọn ọkùnrin náà, wọ́n sì sọ pé: “Irú èèyàn wo nìyí? Ìjì àti òkun pàápàá ń gbọ́rọ̀ sí i lẹ́nu”” (Mátíù 8:23-27). Iyanu yii fihan pe ninu paradise ile-aye ko ni awọn iji tabi awọn iṣan omi ti yoo fa ajalu.
Jesu Kristi nrin lori okun: « Lẹ́yìn tó ní kí àwọn èrò náà máa lọ, òun nìkan lọ sórí òkè láti gbàdúrà. Nígbà tó di ìrọ̀lẹ́, òun nìkan ló wà níbẹ̀. Ní àkókò yẹn, ọkọ̀ ojú omi náà ti wà ní ọ̀pọ̀ ọgọ́rọ̀ọ̀rún ìwọ̀n yáàdì sí orí ilẹ̀, wọ́n ń bá ìgbì òkun fà á, torí pé atẹ́gùn náà ń dà wọ́n láàmú. Àmọ́ ní ìṣọ́ kẹrin òru, ó wá bá wọn, ó ń rìn lórí òkun. Nígbà tí wọ́n tajú kán rí i tó ń rìn lórí òkun, ọkàn àwọn ọmọ ẹ̀yìn rẹ̀ ò balẹ̀, wọ́n sọ pé: “Ìran abàmì nìyí!” Wọ́n bá kígbe torí ẹ̀rù bà wọ́n. Àmọ́ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, Jésù sọ fún wọn pé: “Ẹ mọ́kàn le! Èmi ni; ẹ má bẹ̀rù.” Pétérù sọ fún un pé: “Olúwa, tó bá jẹ́ ìwọ ni, pàṣẹ fún mi pé kí n wá bá ọ lórí omi.” Ó sọ pé: “Máa bọ̀!” Pétérù wá jáde nínú ọkọ̀ ojú omi, ó rìn lórí omi, ó sì ń lọ sọ́dọ̀ Jésù. Àmọ́ nígbà tó wo ìjì tó ń jà, ẹ̀rù bà á. Nígbà tó bẹ̀rẹ̀ sí í rì, ó ké jáde pé: “Olúwa, gbà mí là!” Lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, Jésù na ọwọ́ rẹ̀, ó sì dì í mú, ó sọ fún un pé: “Ìwọ tí ìgbàgbọ́ rẹ kéré, kí ló dé tí o fi ṣiyèméjì?” Lẹ́yìn tí wọ́n wọnú ọkọ̀ ojú omi náà, ìjì tó ń jà rọlẹ̀. Àwọn tó wà nínú ọkọ̀ ojú omi náà wá tẹrí ba fún un, wọ́n sọ pé: “Ọmọ Ọlọ́run ni ọ́ lóòótọ́.” » (Matteu 14:23-33).
Awọn ipeja iyanu: “Nígbà kan tí àwọn èrò ń fún mọ́ ọn, tí wọ́n ń gbọ́ ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, ó dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ adágún omi Jẹ́nẹ́sárẹ́tì. Ó sì rí ọkọ̀ ojú omi méjì tó gúnlẹ̀ sí ẹ̀gbẹ́ adágún náà, àmọ́ àwọn apẹja ti jáde kúrò nínú wọn, wọ́n sì ń fọ àwọ̀n wọn. Ó wọnú ọ̀kan nínú àwọn ọkọ̀ náà, èyí tó jẹ́ ti Símónì, ó sì sọ fún un pé kó wa ọkọ̀ náà lọ síwájú díẹ̀ kúrò lórí ilẹ̀. Ó wá jókòó, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í kọ́ àwọn èrò náà látinú ọkọ̀ ojú omi náà. Nígbà tó sọ̀rọ̀ tán, ó sọ fún Símónì pé: “Wa ọkọ̀ lọ síbi tí omi ti jìn, kí ẹ sì rọ àwọ̀n yín sísàlẹ̀ láti kó ẹja.” Àmọ́ Símónì fèsì pé: “Olùkọ́, gbogbo òru la fi ṣiṣẹ́ kára, a ò sì rí nǹkan kan mú, ṣùgbọ́n torí ohun tí o sọ, màá rọ àwọ̀n náà sísàlẹ̀.” Nígbà tí wọ́n ṣe bẹ́ẹ̀, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹja ni wọ́n kó. Kódà, àwọ̀n wọn bẹ̀rẹ̀ sí í fà ya. Torí náà, wọ́n ṣẹ́wọ́ sí àwọn tí wọ́n jọ ń ṣiṣẹ́, nínú ọkọ̀ ojú omi kejì, pé kí wọ́n wá ran àwọn lọ́wọ́, wọ́n wá, wọ́n sì rọ́ ẹja kún inú ọkọ̀ méjèèjì, débi pé wọ́n bẹ̀rẹ̀ sí í rì. Nígbà tí Símónì Pétérù rí èyí, ó wólẹ̀ síbi orúnkún Jésù, ó ní: “Kúrò lọ́dọ̀ mi, Olúwa, torí pé ẹlẹ́ṣẹ̀ ni mí.” Ìdí ni pé ẹnu ya òun àti àwọn tó wà pẹ̀lú rẹ̀ gan-an torí bí ẹja tí wọ́n kó ṣe pọ̀ tó, bẹ́ẹ̀ náà ló ṣe rí lára Jémíìsì àti Jòhánù, àwọn ọmọ Sébédè, tí àwọn àti Símónì jọ ń ṣiṣẹ́. Àmọ́ Jésù sọ fún Símónì pé: “Má bẹ̀rù mọ́. Láti ìsinsìnyí lọ, wàá máa mú àwọn èèyàn láàyè.” Wọ́n wá dá àwọn ọkọ̀ ojú omi náà pa dà sórí ilẹ̀, wọ́n pa ohun gbogbo tì, wọ́n sì tẹ̀ lé e” ( Luku 5:1-11 ).
Jesu Kristi sọ awọn akara naa di pupọ: « Lẹ́yìn náà, Jésù gbéra lọ sí òdìkejì Òkun Gálílì tàbí Tìbéríà. Èrò rẹpẹtẹ ń tẹ̀ lé e ṣáá, torí wọ́n ń kíyè sí àwọn iṣẹ́ ìyanu tó ń ṣe, bó ṣe ń wo àwọn aláìsàn sàn. Torí náà, Jésù lọ sórí òkè kan, òun àti àwọn ọmọ ẹ̀yìn rẹ̀ sì jókòó síbẹ̀. Ìrékọjá, tó jẹ́ àjọyọ̀ àwọn Júù, ti sún mọ́lé. Nígbà tí Jésù gbójú sókè, tó sì rí i pé èrò rẹpẹtẹ ń bọ̀ lọ́dọ̀ òun, ó sọ fún Fílípì pé: “Ibo la ti máa ra búrẹ́dì táwọn èèyàn yìí máa jẹ?” Àmọ́ ó ń sọ èyí kó lè dán an wò, torí ó mọ ohun tí òun máa tó ṣe. Fílípì dá a lóhùn pé: “Búrẹ́dì igba (200) owó dínárì ò lè tó wọn, ká tiẹ̀ ní díẹ̀ ni ẹnì kọ̀ọ̀kan wọn máa jẹ.” Ọ̀kan lára àwọn ọmọ ẹ̀yìn rẹ̀, Áńdérù arákùnrin Símónì Pétérù, sọ fún un pé: “Ọmọdékùnrin kan nìyí tó ní búrẹ́dì ọkà báálì márùn-ún àti ẹja kéékèèké méjì. Àmọ́ kí ni èyí já mọ́ láàárín àwọn tó pọ̀ tó yìí?” Jésù sọ pé: “Ẹ ní kí àwọn èèyàn náà jókòó.” Torí pé koríko pọ̀ gan-an níbẹ̀, àwọn èèyàn náà jókòó, wọ́n jẹ́ nǹkan bí ẹgbẹ̀rún márùn-ún (5,000). Jésù mú búrẹ́dì náà, lẹ́yìn tó dúpẹ́, ó pín in fún àwọn tó jókòó síbẹ̀; ó ṣe ohun kan náà sí àwọn ẹja kéékèèké náà, wọ́n sì rí oúnjẹ tó pọ̀ tó bí wọ́n ṣe fẹ́. Àmọ́ nígbà tí wọ́n yó, ó sọ fún àwọn ọmọ ẹ̀yìn rẹ̀ pé: “Ẹ kó àwọn ohun tó ṣẹ́ kù jọ, kí ohunkóhun má bàa ṣòfò.” Torí náà, lẹ́yìn tí àwọn tó jẹ látinú búrẹ́dì ọkà báálì márùn-ún náà jẹun tán, wọ́n kó ohun tó ṣẹ́ kù jọ, ó sì kún apẹ̀rẹ̀ méjìlá (12). Nígbà tí àwọn èèyàn rí iṣẹ́ àmì tó ṣe, wọ́n bẹ̀rẹ̀ sí í sọ pé: “Ó dájú pé Wòlíì tí wọ́n ní ó máa wá sí ayé nìyí.” Jésù mọ̀ pé wọ́n máa tó wá mú òun láti fi òun jẹ ọba, torí náà, ó tún kúrò níbẹ̀, ó sì lọ sórí òkè lóun nìkan » (Johannu 6:1-15). Ounjẹ yoo jẹ lọpọlọpọ jakejado ilẹ (Orin Dafidi 72:16; Isaiah 30:23).
Jesu Kristi ji dide ọmọ ti opo kan: “Laipẹ lẹhinna o rin irin-ajo si ilu kan ti a pe ni Naini, awọn ọmọ-ẹhin rẹ ati ogunlọgọ eniyan n ba a rin irin-ajo pẹlu. “Kò pẹ́ lẹ́yìn ìyẹn, ó rìnrìn àjò lọ sí ìlú kan tó ń jẹ́ Náínì, àwọn ọmọ ẹ̀yìn rẹ̀ àti èrò rẹpẹtẹ sì ń bá a rìnrìn àjò. Bó ṣe sún mọ́ ẹnubodè ìlú náà, wò ó! wọ́n ń gbé òkú ọkùnrin kan jáde, òun nìkan ṣoṣo ni ìyá rẹ̀ bí. Yàtọ̀ síyẹn, opó ni obìnrin náà. Èrò rẹpẹtẹ tún tẹ̀ lé e látinú ìlú náà. Nígbà tí Olúwa tajú kán rí i, àánú rẹ̀ ṣe é, ó sì sọ fún un pé: “Má sunkún mọ́.” Ló bá sún mọ́ wọn, ó fọwọ́ kan àga ìgbókùú náà, àwọn tó gbé e sì dúró. Ó wá sọ pé: “Ọ̀dọ́kùnrin, mo sọ fún ọ, dìde!” Ọkùnrin tó ti kú náà wá dìde jókòó, ó bẹ̀rẹ̀ sí í sọ̀rọ̀, Jésù sì fà á lé ìyá rẹ̀ lọ́wọ́. Ẹ̀rù ba gbogbo wọn, wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ sí í yin Ọlọ́run lógo, wọ́n ní: “A ti gbé wòlíì ńlá kan dìde láàárín wa” àti pé, “Ọlọ́run ti yíjú sí àwọn èèyàn rẹ̀.” Ìròyìn yìí nípa rẹ̀ sì tàn káàkiri gbogbo Jùdíà àti gbogbo ìgbèríko tó wà ní àyíká” (Lúùkù 7:11-17).
Jesu Kristi ji dide ọmọbinrin Jairu dide: “Bó ṣe ń sọ̀rọ̀ lọ́wọ́, aṣojú alága sínágọ́gù wá, ó ní: “Ọmọbìnrin rẹ ti kú; má yọ Olùkọ́ lẹ́nu mọ́.” Nígbà tí Jésù gbọ́ èyí, ó dá a lóhùn pé: “Má bẹ̀rù, ṣáà ti ní ìgbàgbọ́, ara ọmọ náà sì máa yá.” Nígbà tó dé ilé náà, kò jẹ́ kí ẹnì kankan bá òun wọlé àfi Pétérù, Jòhánù, Jémíìsì pẹ̀lú bàbá àti ìyá ọmọ náà. Àmọ́ gbogbo èèyàn ń sunkún, wọ́n sì ń lu ara wọn bí wọ́n ṣe ń dárò torí ọmọ náà. Torí náà, ó sọ pé: “Ẹ má sunkún mọ́, torí kò kú, ó ń sùn ni.” Ni wọ́n bá bẹ̀rẹ̀ sí í rẹ́rìn-ín, wọ́n sì ń fi ṣẹlẹ́yà, torí wọ́n mọ̀ pé ọmọ náà ti kú. Àmọ́ ó dì í lọ́wọ́ mú, ó sì pè é, ó ní: “Ọmọ, dìde!” Ẹ̀mí rẹ̀ sì pa dà, ó dìde lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, ó sì pàṣẹ pé kí wọ́n fún un ní nǹkan tó máa jẹ. Àwọn òbí rẹ̀ ò mọ ohun tí wọn ì bá ṣe, àmọ́ ó sọ fún wọn pé kí wọ́n má sọ ohun tó ṣẹlẹ̀ fún ẹnì kankan” (Lúùkù 8:49-56).
Jesu Kristi ji Lasaru ọrẹ rẹ dide, ti o ti ku ọjọ mẹrin sẹhin: “Jésù ò tíì wọnú abúlé náà, ó ṣì wà níbi tí Màtá ti pàdé rẹ̀. Nígbà tí àwọn Júù tó wà lọ́dọ̀ Màríà nínú ilé, tí wọ́n ń tù ú nínú rí i pé ó yára dìde, tó sì jáde, wọ́n tẹ̀ lé e torí wọ́n rò pé ibi ibojì náà ló ń lọ láti lọ sunkún níbẹ̀. Nígbà tí Màríà dé ibi tí Jésù wà, tó sì tajú kán rí i, ó kúnlẹ̀ síbi ẹsẹ̀ rẹ̀, ó sì sọ fún un pé: “Olúwa, ká ní o wà níbí ni, arákùnrin mi ì bá má kú.” Nígbà tí Jésù rí i tí òun àti àwọn Júù tó tẹ̀ lé e wá ń sunkún, ẹ̀dùn ọkàn bá a gidigidi, ìdààmú sì bá a. Ó sọ pé: “Ibo lẹ tẹ́ ẹ sí?” Wọ́n sọ fún un pé: “Olúwa, wá wò ó.” Jésù bẹ̀rẹ̀ sí í da omi lójú. Ni àwọn Júù bá bẹ̀rẹ̀ sí í sọ pé: “Ẹ wò ó, ó mà nífẹ̀ẹ́ rẹ̀ gan-an o!” Àmọ́ àwọn kan lára wọn sọ pé: “Ṣé ọkùnrin yìí tó la ojú ọkùnrin afọ́jú kò lè ṣe é kí ẹni yìí má kú ni?”
Lẹ́yìn tí ẹ̀dùn ọkàn tún bá Jésù, ó wá síbi ibojì náà. Inú ihò kan ni, wọ́n sì fi òkúta kan dí i. Jésù sọ pé: “Ẹ gbé òkúta náà kúrò.” Màtá, arábìnrin olóògbé náà, sọ fún un pé: “Olúwa, á ti máa rùn báyìí, torí ó ti pé ọjọ́ mẹ́rin.” Jésù sọ fún un pé: “Ṣebí mo sọ fún ọ pé tí o bá gbà gbọ́, o máa rí ògo Ọlọ́run?” Torí náà, wọ́n gbé òkúta náà kúrò. Jésù wá gbójú sókè wo ọ̀run, ó sì sọ pé: “Baba, mo dúpẹ́ lọ́wọ́ rẹ pé o ti gbọ́ tèmi. Lóòótọ́, mo mọ̀ pé o máa ń gbọ́ tèmi; àmọ́ torí èrò tó dúró yí ká ni mo fi sọ̀rọ̀, kí wọ́n lè gbà gbọ́ pé ìwọ lo rán mi.” Nígbà tó sọ àwọn nǹkan yìí, ó gbóhùn sókè, ó sọ pé: “Lásárù, jáde wá!” Ọkùnrin tó ti kú náà jáde wá, tòun ti aṣọ tí wọ́n fi dì í tọwọ́tẹsẹ̀ àti aṣọ tí wọ́n fi di ojú rẹ̀. Jésù sì sọ fún wọn pé: “Ẹ tú u, kí ẹ jẹ́ kó máa lọ.”” (Jòhánù 11:30-44).
Awọn ipeja iyanu ti o kẹhin (kété lẹhin ajinde Kristi): “Àmọ́ bí ilẹ̀ ṣe ń mọ́ bọ̀, Jésù dúró sí etíkun, ṣùgbọ́n àwọn ọmọ ẹ̀yìn ò mọ̀ pé Jésù ni. Jésù wá sọ fún wọn pé: “Ẹ̀yin ọmọ, ẹ ò ní nǹkan tí ẹ máa jẹ, àbí ẹ ní?” Wọ́n dáhùn pé: “Rárá o!” Ó sọ fún wọn pé: “Ẹ ju àwọ̀n sí apá ọ̀tún ọkọ̀ ojú omi, ẹ sì máa rí díẹ̀.” Torí náà, wọ́n jù ú, àmọ́ wọn ò lè fà á wọlé torí ẹja tí wọ́n kó pọ̀. Ni ọmọ ẹ̀yìn tí Jésù nífẹ̀ẹ́ bá sọ fún Pétérù pé: “Olúwa ni!” Bí Símónì Pétérù ṣe gbọ́ pé Olúwa ni, ó wọ aṣọ àwọ̀lékè rẹ̀, torí pé ìhòòhò ló wà, ó sì bẹ́ sínú òkun. Àmọ́ àwọn ọmọ ẹ̀yìn yòókù wọ ọkọ̀ ojú omi kékeré náà wá, wọ́n ń fa àwọ̀n tí ẹja kún inú rẹ̀, torí pé wọn ò jìnnà sí ilẹ̀, nǹkan bí ọgọ́rùn-ún mẹ́ta (300) ẹsẹ̀ bàtà péré ni sórí ilẹ̀” (Johannu 21:4-8).
Jesu Kristi ṣe ọpọlọpọ awọn iṣẹ iyanu miiran. Wọn mu igbagbọ wa lagbara, ṣe iwuri fun wa ati ni iwoju fun ọpọlọpọ awọn ibukun ti yoo wa lori ilẹ. Awọn ọrọ ti a kọ silẹ ti Johanu Aposteli ni ṣoki iye pupọ ti awọn iṣẹ iyanu ti Jesu Kristi ṣe, gẹgẹ bi idaniloju ti ohun ti yoo ṣẹlẹ lori ilẹ-aye: “Lóòótọ́, ọ̀pọ̀ nǹkan míì wà tí Jésù ṣe, tó jẹ́ pé, tí a bá kọ gbogbo kúlẹ̀kúlẹ̀ wọn, mo wò ó pé, ayé pàápàá ò ní lè gba àwọn àkájọ ìwé tí a bá kọ ọ́ sí” (Jòhánù 21:25).
***
Awọn nkan Ikẹkọ Bibeli miiran:
Ọ̀rọ̀ rẹ ni fìtílà fún ẹsẹ̀ mi àti ìmọ́lẹ̀ sí ipa ọ̀nà mi (Sáàmù 119:105)
Ayẹyẹ iranti isinmi ikú Jesu Kristi
Kí nìdí tí Ọlọ́run fi fàyè gba ìyà àti ìwà ibi?
Kini lati ṣe ṣaaju ipọnju nla?
Other African languages:
Afrikaans: Ses Bybelstudie-artikels
Amharic: ስድስት የመጽሐፍ ቅዱስ ጥናት ርዕሶች
Haussa: Labarun nazarin Littafi Mai Tsarki guda shida
Igbo: Akụkọ isii gbasara Akwụkwọ Nsọ
Malagasy: Lohahevitra Fianarana Baiboly Enina
Somali: Lix Mawduuc oo Barashada Kitaabka Quduuska ah
Swahili: Makala Sita za Kujifunza Biblia
Xhosa: Amanqaku Aza Kufundwa IBhayibhile Amathandathu
Zulu: Izindikimba Eziyisithupha Zokufunda Ibhayibheli
Arabic: ستة مواضيع لدراسة الكتاب المقدس
Tabili akojọpọ ti o ju ãdọrin ede lọ, pẹlu awọn nkan Bibeli pataki mẹfa ti a kọ ni ede kọọkan…
Table of contents of the http://yomelyah.fr/ website
Máa ka Bíbélì lójoojúmọ́. Àkóónú yìí ní àwọn àpilẹ̀kọ Bíbélì tí ń kọ́ni lẹ́kọ̀ọ́ ní èdè Gẹ̀ẹ́sì, Faransé, Sípáníìṣì, àti Pọ́gígà (lo Google Translate láti yan ọ̀kan nínú àwọn èdè wọ̀nyí, àti èdè tí o fẹ́, láti lóye àkóónú àwọn nkan wọ̀nyí).
***