
Rai madawwami
Bege cikin murna shine ƙarfin juriyarmu
« Sa’ad da waɗannan al’amura suka fara aukuwa, sai ku ɗaga kai ku dubi sama, domin fansarku ta yi kusa »
(Luka 21:28)
Bayan ya kwatanta mugayen abubuwan da suka faru kafin ƙarshen wannan zamanin, a lokacin da muke rayuwa a yanzu, Yesu Kristi ya gaya wa almajiransa su “ɗaga kawunansu” domin cikar begenmu zai kusa.
Yadda za a ci gaba da farin ciki duk da matsalolin sirri? Manzo Bulus ya rubuta cewa dole ne mu bi misalin Yesu Kristi: “Saboda haka, tun da taron shaidu masu ɗumbun yawa suka kewaye mu haka, sai mu ma mu yar da dukkan abin da ya nauyaya mana, da kuma zunubin da ya ɗafe mana, mu kuma yi tseren nan da yake gabanmu tare da jimiri, muna zuba ido ga Yesu, shi da yake shugaban bangaskiyarmu, da kuma mai kammala ta, wanda domin farin cikin da aka sa a gabansa ya daure wa gicciye, bai mai da shi wani abin kunya ba, a yanzu kuma a zaune yake a dama ga kursiyin Allah. Ku fa, dubi wannan da ya jure irin gābar nan da masu zunubi suka sha yi da shi, don kada ku gaji, ko kuwa ku karai.” (Ibraniyawa 12:1-3).
Yesu Kristi ya sami ƙarfi sa’ad da yake fuskantar matsaloli ta wurin farin cikin begen da aka sa a gabansa. Yana da muhimmanci mu jawo kuzari don ƙara ƙarfin jimrewarmu, ta wurin “farin ciki” na begenmu na rai madawwami da aka sa a gabanmu. Sa’ad da ya zo ga matsalolinmu, Yesu Kristi ya ce dole ne mu magance su kowace rana: “Saboda haka ina gaya muku, kada ku damu a kan rayuwarku game da abin da za ku ci, da abin da za ku sha, ko kuwa jikinku, abin da za ku yi sutura. Ashe, rai bai fi abinci ba? Jiki kuma bai fi tufafi ba? Ku dubi dai tsuntsaye. Ai, ba sa shuka, ba sa girbi, ba sa kuma tarawa a rumbuna, amma kuwa Ubanku na Sama na ci da su. Ashe, ko ba ku fi martaba nesa ba? Wane ne a cikinku, don damuwarsa, zai iya ƙara ko da taƙi ga tsawon rayuwarsa? To, don me kuke damuwa a kan tufafi? Ku dubi dai furannin jeji, yadda suke girma, ba sa aikin fari, ba sa na baƙi, duk da haka ina gaya muku, ko Sulemanu ma, shi da adonsa duk, bai taɓa yin adon da ya fi na ɗayansu ba. To, ga shi, Allah yana ƙawata tsire-tsiren jeji ma haka, waɗanda yau suke raye, gobe kuwa a jefa su a murhu, balle ku? Ya ku masu ƙarancin bangaskiya! Don haka kada ku damu, kuna cewa, ‘Me za mu ci?’ ko, ‘Me za mu sha?’ ko kuwa, ‘Me za mu sa?’ Ai, al’ummai ma suna ta neman duk irin waɗannan abubuwa, Ubanku na Sama kuwa ya san kuna bukatarsu duka » (Matta 6:25-32). Ƙa’idar tana da sauƙi, dole ne mu yi amfani da halin yanzu don magance matsalolinmu da suka taso, muna dogara ga Allah, ya taimake mu mu sami mafita: “Muhimmin abu na farko, sai ku ƙwallafa rai ga al’amuran Mulkin Allah, da kuma adalcinsa, har ma za a ƙara muku dukan waɗannan abubuwa. “Saboda haka kada ku damu don gobe, ai, gobe ta Allah ce. Wahalce-wahalcen yau ma sun isa wahala” (Matta 6:33,34). Yin amfani da wannan ƙa’idar za ta taimaka mana mu iya sarrafa kuzarin tunani ko motsin rai don mu magance matsalolinmu na yau da kullun. Yesu Kiristi ya ce kada mu damu da yawa, wanda zai iya rikitar da tunaninmu kuma ya dauke mana dukkan kuzari na ruhaniya (kwatanta da Markus 4:18,19).
Don mu koma ga ƙarfafa da aka rubuta a Ibraniyawa 12:1-3, dole ne mu yi amfani da iyawarmu mu duba nan gaba ta wurin farin ciki cikin bege, wanda ke cikin ’ya’yan ruhu mai tsarki: “Albarkar Ruhu kuwa ita ce ƙauna, da farin ciki, da salama, da haƙuri, da kirki, da nagarta, da aminci, da tawali’u da kuma kamunkai. Masu yin irin waɗannan abubuwa, ba dama shari’a ta kama su” (Galatiyawa 5:22,23). An rubuta a cikin Littafi Mai Tsarki cewa Jehobah ne mai farin ciki kuma Kirista yana wa’azin “bishara ta Allah mai farin ciki” (1 Timothawus 1:11). Yayin da wannan duniyar ke cikin duhu na ruhaniya, dole ne mu zama tushen haske ta wurin bisharar da muke yi, amma kuma ta wurin farin cikin begenmu: « Ku ne hasken duniya. Ai, birnin da aka gina bisa tudu ba shi ɓoyuwa. Ba a kunna fitila a rufe ta da masaki, sai dai a ɗora ta a kan maɗorinta, sa’an nan ta ba duk mutanen gida haske. To, haskenku yă riƙa haskakawa haka a gaban mutane, domin su ga kyawawan ayyukanku, su kuma ɗaukaka Ubanku da yake cikin Sama » (Matta 5:14-16). Bidiyo na gaba da kuma talifi, da ke bisa begen rai na har abada, an gina su da wannan makasudin farin ciki cikin bege: “Ku yi murna da farin ciki matuƙa, domin sakamakonku mai yawa ne a Sama, gama haka aka tsananta wa annabawan da suka riga ku” (Matta 5:12). Bari mu mai da farin cikin Jehovah ƙarfinmu: “Kada ku yi baƙin ciki, gama farin cikin Jehovah shi ne ƙarfinku” (Nehemiah 8:10).
Rai na har abada a cikin aljanna ta duniya
« Da dukan ayyukan hannunku don ku cika da murna » (Kubawar Shari’a 16:15)
Rai madawwami ta hanyar ‘yantar da mutum daga kangin zunubi
« Saboda ƙaunar da Allah ya yi wa duniya har ya ba da makaɗaicin Ɗansa, domin duk wanda ya gaskata da shi kada ya hallaka, sai dai ya sami rai madawwami. (…) Wanda ya gaskata da Ɗan, yana da rai madawwami. Wanda ya ƙi bin Ɗan kuwa, ba zai sami rai ba, sai dai fushin Allah ya tabbata a gare shi”
(Yahaya 3:16,36)
Yesu Kristi, lokacin da yake duniya, ya koyar da begen rai madawwami. Koyaya, ya kuma koyar da cewa za a sami rai madawwami ta wurin bangaskiya cikin hadayar Almasihu (Yahaya 3:16,36). Hadayar Kristi zai bada damar warkarwa da kuma sabuwa har ma da tashin matattu.
‘Yanci ta wurin albarkun hadayar Kristi
« kamar yadda Ɗan Mutum ma ya zo ba domin a bauta masa ba sai dai domin shi ya yi bautar, yă kuma ba da ransa fansa saboda mutane da yawa »
(Matta 20:28)
« Jehobah kuwa ya mayar wa Ayuba da dukiyarsa, sa’ad da ya yi addu’a domin abokansa, sai Jehovah ya mayar masa da riɓin abin da yake da shi dā » (Ayuba 42:10). Hakan zai zama daidai ga duka mambobin babban taron da suka tsira daga Babban tsananin, Jehobah Allah, ta bakin Sarki Yesu Kristi, zai albarkace su: “Ga shi, mukan yaba wa waɗanda suka jure. Kun dai ji irin jimirin da Ayuba ya yi, kun kuma ga irin ƙarshen da Jehobah ya yi masa, yadda Jehobah yake mai yawan tausayi, mai jinƙai kuma” (Yaƙub 5:11).
Hadayar Kristi na bada damar gafara, tashinsa, warkarwa da kuma sabuwa.
Hadayar Kristi wacce zata warkar da dan adam
“Ba wanda zai zauna a ƙasarmu har ya ƙara yin kukan yana ciwo, za a kuma gafarta dukan zunubai” (Ishaya 33:24).
« Makaho zai iya ganin gari, Kurma kuma zai iya ji. Gurgu zai yi tsalle ya yi rawa, Waɗanda ba su iya magana za su yi sowa don murna. Rafuffukan ruwa za su yi gudu a cikin hamada” (Ishaya 35:5,6).
Hadayar Kristi zai ba da damar sabuwa
“Naman jikinsa zai koma kamar na saurayi, Zai komo kamar lokacin da yake gaɓar ƙarfinsa” (Ayuba 33:25).
Hadayar Kristi zai ba da damar tashin matattu
“Waɗanda suka rasu za su tashi, waɗansu zuwa rai madawwami” (Daniyel 12:2).
« Ina sa zuciya ga Allah, yadda su waɗannan ma suke sawa, wato za a ta da matattu, masu adalci da marasa adalci duka » (Ayukan Manzanni 24:15).
« Kada ku yi mamakin wannan, domin lokaci na zuwa da duk waɗanda suke kaburbura za su ji murya tasa, su kuma fito, waɗanda suka aikata nagarta su tashi, tashin rai, waɗanda suka yi rashin gaskiya kuwa su tashi, tashin hukunci” (Yahaya 5:28,29).
« Sa’an nan na ga wani babban kursiyi fari, da wanda yake a zaune a kai, sai sama da ƙasa suka guje wa Zatinsa, suka ɓace. Sai na ga matattu manya da yara, a tsaitsaye a gaban kursiyin, aka kuma buɗe littattafai. Sai kuma aka buɗe wani littafi, wanda yake shi ne Littafin Rai. Aka kuwa yi wa matattu shari’a bisa ga abin da yake a rubuce a cikin littattafan, gwargwadon aikin da suka yi. Sai teku ta ba da matattun da suke a cikinta, mutuwa da Hades kuma sun ba da matattun da suke a gare su, aka kuwa yi wa kowa shari’a gwargwadon aikin da ya yi” (Wahayin Yahaya 20:11-13).
Mutane marasa adalci da aka ta da daga, za a yi musu hukunci bisa kyawawan ayyukansu ko marasa kyau, a cikin aljanna ta duniya mai zuwa.
Hadayar Kristi zai ba da izinin babban taron mutane su tsira daga babban tsananin kuma su sami rai na har abada ba tare da sun taɓa mutuwa ba
« Bayan wannan na duba, ga wani ƙasaitaccen taro, wanda ya fi gaban ƙirge, daga kowace al’umma, da kabila, da jama’a, da harshe, suna a tsaitsaye a gaban kursiyin, a gaban Ɗan Ragon kuma, a saye da fararen riguna, da gazarin dabino a hannunsu, suna ta da murya da ƙarfi suna cewa, “Yin ceto ya tabbata ga Allahnmu wanda yake a zaune a kan kursiyin, da kuma Ɗan Rago!” Dukan mala’iku kuwa suna tsaitsaye a kewaye da kursiyin, da dattawan nan, da kuma rayayyun halittan nan guda huɗu, suka fāɗi a gaban kursiyin suka yi wa Allah sujada, suna cewa, “Hakika! Yabo, da ɗaukaka, da hikima, da godiya, da girma, da iko, da ƙarfi su tabbata ga Allahnmu har abada abadin! Amin! Amin!”
Sai ɗaya daga cikin dattawan nan ya yi mini magana, ya ce, “Su wane ne waɗannan da suke a saye da fararen riguna, daga ina kuma suke?” Sai na ce masa, “Ya shugaba, ai, ka sani.” Sai ya ce mini, “Su ne waɗanda suka fito daga matsananciyar wahala, sun wanke rigunansu, suka mai da su farare da jinin Ɗan Ragon nan. Saboda haka ne suke a gaban kursiyin Allah, suna bauta masa dare da rana a Haikalinsa. Na zaune a kan kursiyin nan kuwa, zai kare su da Zatinsa, ba za su ƙara jin yunwa ba, ba kuma za su ƙara jin ƙishirwa ba, ba za su ƙara jin zafin rana ko ƙuna ba sam, domin Ɗan Ragon nan da yake a tsakiyar kursiyin, shi zai zama makiyayinsu, zai kuwa kai su maɓuɓɓugar ruwan rai. Allah kuma zai share musu dukan hawaye” » (Wahayin Yahaya 7:9-17).
Mulkin Jehobah zai mallaki duniya
« Sa’an nan na ga sabuwar sama da sabuwar ƙasa, don sama ta farko da ƙasa ta farko sun shuɗe, ba kuma sauran teku. Sai na ga tsattsarkan birni kuma, Sabuwar Urushalima, tana saukowa daga Sama daga wurin Allah, shiryayyiya kamar amaryar da ta yi ado saboda mijinta. Na kuma ji wata murya mai ƙara daga kursiyin, tana cewa, “Kun ga, mazaunin Allah na tare da mutane. Zai zauna tare da su, za su zama jama’arsa, Allah kuma shi kansa zai kasance tare da su, zai share musu dukkan hawaye. Ba kuma sauran mutuwa, ko baƙin ciki, ko kuka, ko azaba, don abubuwan dā sun wuce.” » (Ru’ya ta Yohanna 21:1-4).
« Ku yi murna cikin Jehobah, ku yi murna, ku masu -adalci; ku yi sowa don murna, dukanku masu – kirki zuciya! » (Zabura 32:11)
Masu adalci za su rayu har abada kuma mugaye za su halaka
“Albarka tā tabbata ga masu tawali’u, domin za su gāji duniya” (Matiyu 5:5).
« A ɗan ƙanƙanen lokaci mugaye za su shuɗe, Za ka neme su, amma ba za a same su ba, Amma masu ladabi za su zauna lafiya a ƙasar, Su ji daɗin cikakkiyar salama. Mugu yakan yi wa mutumin kirki makarƙashiya, Yana harararsa da ƙiyayya. Jehobah yana yi wa mugu dariya, Domin Jehobah ya sani ba da daɗewa ba mugun zai hallaka. Mugaye sun zare takuba, Sun tanƙware bakkunansu Don su kashe matalauta da masu bukata, Su karkashe mutanen kirki. Amma takubansu za su sassoke su, Za a kakkarya bakkunansu. (…) Gama Ubangiji zai raba mugaye da ƙarfinsu, Amma zai kiyaye mutanen kirki. (…) Amma mugaye za su mutu, Magabtan Jehobah kuwa za su shuɗe kamar furen jeji, Za su ɓace kamar hayaƙi. (…) Adalai za su yi zamansu lafiya a ƙasar, Su gāje ta har abada. (…) Ka sa zuciyarka ga Jehobah Ka kiyaye dokokinsa, Shi zai ba ka ƙarfin da za ka mallaki ƙasar, Za ka kuwa ga an kori mugaye. (…) Dubi mutumin kirki, ka lura da adali, Mutumin salama yakan sami zuriya, Amma za a hallaka masu zunubi ƙaƙaf, Za a kuma shafe zuriyarsu. Jehobah yakan ceci adalai, Ya kiyaye su a lokatan wahala. Yakan taimake su, yă kuɓutar da su, Yakan cece su daga mugaye, Gama sukan zo wurinsa don yă kāre su” (Zabura 37:10-15, 17, 20, 29, 34, 37-40).
« Saboda haka dole ka bi hanyar da mutanen kirki suka bi, ka bi gurbin adalai. Mutane adalai, masu kamewa, su ne za su zauna ƙasarmu. Amma fajirai, za su kasance za a datse daga ƙasa; kuma za a tumɓuke mayaudara daga cikinta. (…) Mutumin kirki yakan karɓi albarka, maganganun mugun kuwa sukan ɓoye mugun halinsa. Tunawa da mutumin kirki albarka ce, amma nan da nan za a manta da mugaye » (Misalai 2:20-22; 10:6,7).
Yaƙe -yaƙe za su ƙare za a sami salama a cikin zukata da cikin duk duniya
“Kun dai ji an faɗa, ‘Ka so ɗan’uwanka, ka ƙi magabcinka.’ Amma ni ina gaya muku, ku ƙaunaci magabtanku, ku yi wa masu tsananta muku addu’a, domin ku zama ‘ya’yan Ubanku wanda yake cikin Sama. Domin yakan sa rana tasa ta fito kan mugaye da kuma nagargaru, ya kuma sako ruwan sama ga masu adalci da marasa adalci. In masoyanku kawai kuke ƙauna, wane lada ne da ku? Ashe, ko masu karɓar haraji ma ba haka suke yi ba? In kuwa ‘yan’uwanku kaɗai kuke gayarwa, me kuka yi fiye da waɗansu? Ashe, ko al’ummai ma ba haka suke yi ba? Saboda haka sai ku zama cikakku, kamar yadda Ubanku na Sama take cikakke » (Matiyu 5: 43-48).
« Domin idan kun gafarta wa mutane zunubansu, Ubanku na sama zai gafarta muku; amma idan ba ku gafarta wa mutane zunubansu ba, Ubanku ma ba zai gafarta muku zunubanku ba » (Matiyu 6: 14,15).
« Sa’an nan Yesu ya ce masa, Maido da takobinka a wurinsa, domin duk wanda ya ɗauki takobi zai mutu da takobi » (Matiyu 26:52).
« Zo ku ga abin da Jehobah ya yi! Dubi irin ayyukan al’ajabi da ya yi a duniya! Ya hana yaƙoƙi ko’ina a duniya, Yana karya bakkuna, yana lalatar da māsu, Yana ƙone karusai da wuta” (Zabura 46:8,9).
« Zai sulhunta jayayyar da yake tsakanin manyan al’ummai, Za su mai da takubansu garemani, Masunsu kuma su maishe su wuƙaƙen aske itace, Al’ummai ba za su ƙara fita zuwa yaƙi ba, Ba za su ƙara koyon yaƙi ba » (Ishaya 2:4).
« Zai zama nan gaba, dutse inda Haikalin Jehobah yake Zai zama shi ne mafi tsawo duka a cikin duwatsu, Zai fi tuddai tsayi, Mutane kuwa za su riƙa ɗunguma zuwa wurinsa. Al’umman duniya za su zo, su ce, “Bari mu haura zuwa tudun Jehobah, Zuwa Haikalin Allah na Isra’ila, Za mu koyi abin da yake so mu yi, Za mu yi tafiya a hanyar da ya zaɓa.” Koyarwar Jehobah daga Urushalima take zuwa, Daga Sihiyona yake magana da jama’arsa. Zai shara’anta tsakanin al’umman duniya masu yawa, Zai sulhunta jayayyar da take tsakanin manyan al’ummai, Za su mai da takubansu garemani, Māsunsu kuma su maishe su wuƙaƙen aske itace. Al’umma ba za ta ƙara fita zuwa yaƙi ba, Ba za su ƙara koyon yaƙi ba. Kowa zai zauna gindin kurangar inabinsa da gindin ɓaurensa. Ba wanda zai tsoratar da shi, Gama Jehobah Mai Runduna ne ya faɗa” (Mikah 4:1-4).
Za a yi yalwar abinci a dukan duniya
« Da ma a sami hatsi mai yawa a ƙasar, Da ma amfanin gona yă cika tuddan, Yă yi yawa kamar itatuwan al’ul na Lebanon, Da ma birane su cika da mutane, Kamar ciyayin da suke girma a sauruka » (Zabura 72:16).
« Duk lokacin da kuka shuka amfanin gonakinku, Jehobah zai aiko da ruwan sama ya sa su girma, zai ba ku kaka mai albarka, shanunku kuma za su sami makiyaya wadatacciya » (Ishaya 30:23).
***
Wasu Labarun Nazarin Littafi Mai Tsarki
Kalmarka fitila ce ga ƙafafuna, haske ce kuma ga hanyata (Zabura 119:105)
A tunawa da mutuwar Yesu Almasihu
Ayyukan mu’ujjizan Yesu Kristi domin karfafa imani cikin begen rai madawwami
Me ya sa Jehobah ya ƙyale mugunta da wahala?
Menene za mu yi kafin ƙunci mai girma?
Other African languages:
Afrikaans: Ses Bybelstudie-artikels
Amharic: ስድስት የመጽሐፍ ቅዱስ ጥናት ርዕሶች
Igbo: Akụkọ isii gbasara Akwụkwọ Nsọ
Malagasy: Lohahevitra Fianarana Baiboly Enina
Somali: Lix Mawduuc oo Barashada Kitaabka Quduuska ah
Swahili: Makala Sita za Kujifunza Biblia
Xhosa: Amanqaku Aza Kufundwa IBhayibhile Amathandathu
Yoruba: Àkòrí mẹ́fà ti Ìkẹ́kọ̀ọ́ Bíbélì
Zulu: Izindikimba Eziyisithupha Zokufunda Ibhayibheli
Arabic: ستة مواضيع لدراسة الكتاب المقدس
Taƙaice tebur na sama da harsuna saba’in, tare da muhimman talifofin Littafi Mai Tsarki guda shida da aka rubuta cikin kowane harshe…
Table of contents of the http://yomelyah.fr/ website
Karanta Littafi Mai Tsarki kullum. Wannan abun ciki ya ƙunshi labaran Littafi Mai Tsarki masu ilimantarwa a cikin Ingilishi, Faransanci, Sifen, da Fotigal (amfani da Google Translate don zaɓar ɗayan waɗannan harsuna, da kuma yaren da kuka zaɓa, don fahimtar abubuwan da ke cikin waɗannan labaran).
***